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SURA YA KWANZA 
UTANGULIZI 

1.1. Usuli 
Mkakati wa Utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu umeandaliwa kwa 
lengo la kutafsiri matamko ya kisera kwa kuweka mikakati na shabaha mahususi ili 
kufikia malengo yaliyokusudiwa. Utekelezaji wa mkakati huu, unahitaji kupewa 
kipaumbele ili malengo na matamko ya Sera yaweze kutekelezwa na kufikiwa ndani 
ya muda uliopangwa.  
 
Mkakati huu unaainisha mahitaji ya rasilimali, muda wa utekelezaji na wadau 
wanaohusika katika utekelezaji. Vilevile, Mkakati unatoa mwelekeo wa utekelezaji 
kwa kuweka mfumo wa ufuatiliaji na tathmini kwa lengo la kuhakikisha Sera 
inatekelezwa ipasavyo. Aidha, mfumo wa ufuatiliaji na tathmini unaelezea namna 
dira itakavyofikiwa kupitia utekelezaji wa mkakati, mfumo wa utoaji taarifa na namna 
wadau watakavyofikiwa. Pia, Mkakati huu utatekelezwa kupitia mipango na 
programu za sekta za Uchumi wa Buluu ili kufikia lengo la kukuza uchumi wa Taifa 
kwa maendeleo endelevu. 

1.2. Masuala ya Utekelezaji 
Masuala muhimu yaliyobainishwa katika Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu 
yanayohitaji utekelezaji katika mkakati huu ni pamoja na:  Matumizi ya maeneo ya 
maji; Uratibu wa masuala ya Uchumi wa Buluu; Uwekezaji; na Tafiti za rasilimali za 
Uchumi wa Buluu. 

1.3. Majukumu ya wadau wa utekelezaji  
Utekelezaji wa Mkakati huu unahitaji ushirikiano wa wadau katika ngazi ya kitaifa, 
kikanda na kimataifa. Wahusika wakuu ni pamoja na:  Wizara za Kisekta zenye 
mnasaba na Uchumi wa Buluu; Idara na Wakala wa Serikali; Washirika wa 
Maendeleo; Taasisi za Elimu na Tafiti; Sekta Binafsi; na Asasi za Kiraia.  

 
Jukumu la msingi la wadau ni kusimamia na kutekeleza Sera, Sheria na Miongozo 
mbalimbali inayozingatia matumizi endelevu ya rasilimali za Uchumi wa Buluu. 
Majukumu mengine ni pamoja na utafiti, elimu kwa umma, uhamasishaji wa 
upatikanaji wa rasilimali watu na fedha pamoja na kujenga uwezo. 

1.4. Matokeo tarajiwa ya utekelezaji wa Mkakati  
Matokeo tarajiwa kutokana na utekelezaji wa Mkakati huu ni pamoja na: Kuimarika 
kwa uchumi na ustawi wa jamii kwa ujumla; Kuongezeka kwa mapato ya Serikali 
kupitia kodi na tozo mbalimbali; kupungua kwa umaskini nchini; Kuongezeka kwa 
ajira za moja kwa moja kutokana na utekelezaji wa miradi mbalimbali ya Uchumi wa 
Buluu; na Kuongezeka kwa mchango wa shughuli za Uchumi wa Buluu katika Pato 
la Taifa. 
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1.5.  Hitimisho 
Utekelezaji wa Mkakati huu utawezesha kufikiwa kwa lengo kuu la Sera ya Taifa ya 
Uchumi wa Buluu la kunufaika na fursa zitokanazo na rasilimali za Uchumi wa Buluu 
ili kukuza uchumi wa Taifa kwa maendeleo endelevu.  
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SURA YA PILI 
HALI ILIVYO 

2.1. Utangulizi 
Shughuli za Uchumi wa Buluu hapa nchini zinatekelezwa na Sekta za: Uvuvi, 
Nishati, Uchukuzi, Maliasili na Utalii, Maji, Umwagiliaji, Madini, Uhifadhi wa 
Mazingira, Uwekezaji, Viwanda na Biashara. Serikali imeweka nyenzo mbalimbali za 
Kisera na Kisheria ambapo pamoja na mambo mengine zimeweka utaratibu wa 
usimamizi na uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu katika sekta husika. 

Kwa upande wa Tanzania Bara, Sera za sekta zinazosimamia shughuli za Uchumi 
wa Buluu ni pamoja na: Sera ya Taifa ya Uvuvi (2015); Sera ya Taifa ya Nishati 
(2015); Sera ya Taifa ya Usafirishaji (2003); Sera ya Taifa ya Utalii (1999); Sera ya 
Taifa ya Maji (2002); Sera ya Taifa ya Umwagiliaji (2010); Sera ya Taifa ya Madini 
(2009); Sera ya Maendeleo Endelevu ya Viwanda (1996); Sera ya Taifa ya Kilimo 
(2013); Sera ya Taifa ya Biashara (2003); Sera ya Uwekezaji (1996); Sera ya 
Maendeleo ya Viwanda Vidogo na Biashara Ndogo (2003); Sera ya Taifa ya 
Uwezeshaji Wananchi Kiuchumi (2004); Sera ya Malikale (2008); Sera ya Taifa ya 
Misitu (1998); Sera ya Masoko ya Mazao na Bidhaa za Kilimo (2008); Sera ya Taifa 
ya Jinsia na Maendeleo ya Wanawake (2023); na Sera ya Taifa ya Mazingira (2021). 

Aidha, Sheria zinazotekelezwa na sekta hizo zinajumuisha: Sheria ya Uvuvi, Sura 
279; Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji wa Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura 388; Sheria 
ya Hifadhi za Bahari na Maeneo Tengefu, Sura 146; Sheria ya Taasisi ya Utafiti wa 
Uvuvi, Sura 280; Sheria ya Petroli, Sura 392; Sheria ya  Umeme, Sura 131; Sheria 
ya Nishati Vijijini, Sura 321; Sheria ya Usimamizi wa Mapato ya Mafuta na Gesi, 
Sura 328; Sheria ya Usafirishaji Majini, Sura 165; Sheria ya Uwakala wa Meli 
Tanzania, Sura 415; Sheria ya Bandari, Sura 166; Sheria ya Chuo cha Bahari Dar es 
Salaam, Sura 253; Sheria ya Chuo cha Taifa cha Usafirishaji, Sura 187; Sheria ya 
Utalii, Sura 65; Sheria ya Usimamizi wa Rasilimali za Maji, Sura 331; Sheria ya 
Huduma za Maji na Usafi wa Mazingira, Sura 272; Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji, 
Sura 435; Sheria ya Malikale, Sura 550; Sheria ya Uwekezaji, Sura 38; Sheria ya 
Madini, Sura 123; Sheria ya Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Sura 157; Sheria 
ya Mamlaka ya Nchi Kuhusiana na Umiliki wa Maliasili, Sura 449; Sheria ya 
Mamlaka ya Nchi kuhusu Utajiri na Maliasili za Nchi (Mapitio na Majadiliano Kuhusu 
Masharti Hasi), Sura 450; na Sheria ya Usimamizi wa Mazingira, Sura 191.  

Kwa mwaka 2023, mafanikio mbalimbali yaliyopatikana kupitia utekelezaji wa Sera 
na Sheria za sekta zenye mnasaba wa Uchumi wa Buluu ni pamoja na: kuzalisha 
tani 513,802.47 za mazao ya uvuvi yenye thamani ya Shilingi trilioni 3.5. Mazao 
hayo yanayojumuisha tani 479,976.62 kutoka uvuvi wa maji ya asili (uvuvi katika 
maji baridi ukichangia asilimia 85 na maji bahari asilimia 15) na tani 33,825.85 
kutoka ukuzaji viumbe maji zinazojumuisha ufugaji wa samaki, kilimo cha Mwani, 
Nyasi bahari na ufugaji wa Matango bahari; kugunduliwa kwa gesi asilia takribani futi 
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za ujazo Trilioni 57.54. Kati ya hizo, futi za ujazo Trilioni 47.13 zinapatikana kwenye 
kina kirefu cha Bahari ya Hindi; kuongezeka kwa idadi ya meli za kitalii kufikia meli 
nane (8) zilizosafirisha jumla ya watalii 965 kutoka nchi mbalimbali kuja nchini;  

Mafanikio mengine ni pamoja na kuimarika kwa hali ya upatikanaji wa huduma ya 
maji vijijini kutoka wastani wa asilimia 58 mwaka 2018 na kufikia wastani wa asilimia 
77 mwaka 2023. Aidha, hali ya upatikanaji wa huduma ya maji mijini imeimarika 
kutoka wastani wa asilimia 78 mwaka 2018 na kufikia asilimia 88 mwaka 2023; 
kuongezeka kwa uzalishaji wa zao la mpunga kutoka tani 714,000 mwaka 1990 hadi 
kufikia tani 3,587,981.54 mwaka 2023. Vilevile, shehena ya mizigo iliyohudumiwa 
katika bandari nchini iliongezeka kutoka tani 13,727,770 za mizigo mwaka 
2012/2013 hadi kufikia tani 24,899,000 za mizigo mwaka 2022/23 sawa na 
ongezeko la asilimia 81.  

Fursa zilizopo katika rasilimali za Uchumi wa Buluu ni pamoja na: Uwekezaji katika 
miundombinu ya utafutaji, uchimbaji na uzalishaji wa nishati katika maeneo ya maji;  
uwepo wa wawekezaji wa ndani na nje ya nchi wenye nia ya kuwekeza kwenye 
rasilimali maji; uwepo wa masoko ndani na nje ya nchi kwa mazao yanayopatikana 
kwenye maji kama vile mafuta, gesi na samaki; kuongeza wigo wa utekelezaji wa 
shughuli za kiuchumi katika Ukanda Maalumu wa Bahari na Bahari Kuu; kuongeza 
uzalishaji wa mazao kupitia kilimo cha umwagiliaji; na uwekezaji katika tafiti na 
teknolojia mbalimbali kwa ajili ya kukuza na kuendeleza shughuli za Uchumi wa 
Buluu nchini. 

Pamoja na uwepo wa miongozo ya kisera na kisheria inayosimamia na kuratibu 
utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu, fursa za Uchumi wa Buluu zilizopo 
nchini hazijatumika ipasavyo kutokana na changamoto mtambuka ambazo haziwezi 
kutatuliwa na sekta moja. Changamoto hizo ni pamoja na: kukosekana kwa mfumo 
jumuishi wa kitaasisi wa uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu; Kukosekana kwa 
mfumo jumuishi wa kitaasisi wa uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu; 
kukosekana kwa Mpango wa Matumizi wa Maeneo ya Maji; uwekezaji usio wa 
kimkakati na fungamanishi katika matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu; 
upungufu wa wataalamu wa masuala ya bahari; na Uhaba wa utafiti na ujuzi katika 
matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu.   

Hali halisi ya kila changamoto iliyoainishwa imefafanuliwa katika kipengele 2.1.1 hadi 
2.1.5. 

2.1.1. Uratibu wa Shughuli za Uchumi wa Buluu 
Utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu kupitia sekta moja moja haujawa na tija 
kutokana na kukosekana kwa uratibu jumuishi. Hali hii, inasababisha kuwepo kwa 
uwekezaji usiofungamanishi unasababisha uwekezaji wa sekta moja kutonufaisha 
sekta nyingine; matumizi yasiyoendelevu ya maeneo ya bahari, mito, maziwa, 
mabwawa, na maeneo oevu ambayo yanachangia upotevu wa rasilimali za maji na 
migongano baina ya watumiaji wa rasilimali hizo. Mathalani, migongano kati ya 
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Sekta ya Usafirishaji kwa njia ya maji na Sekta ya Nishati katika utekelezaji wa 
baadhi ya majukumu kama kuainisha na kutambua njia za meli baharini na kufanya 
shughuli za utafutaji na uendelezaji wa gesi asilia na mafuta; na uwepo wa shughuli 
moja kugharamiwa na Sekta mbalimbali bila uwepo wa utaratibu maalumu.  

Vilevile, kuendelea kuongezeka kwa makosa ya jinai kwenye maeneo na matumizi 
ya rasilimali za maji ikiwemo uvuvi na biashara haramu ya mazao ya uvuvi (vilipuzi 
baharini na kemikali kwenye maziwa na mito); uharamia kupitia utekaji wa meli na 
uporaji wavuvi; magendo kupitia bandari bubu zinazokadiriwa kufika 885; uhalifu wa 
mitandao unaohusisha kuingilia mawasiliano ya meli; uchafuzi wa mazingira ya 
bahari na maziwa kutokana na taka za plastiki, umwagaji wa mafuta na taka kutoka 
melini, utiririshaji wa majitaka, utiririshaji wa kemikali kutoka viwandani na viuatilifu 
vya kilimo; usafirishaji haramu wa binadamu; usafirishaji wa dawa za kulevya; na 
uvunaji na usafirishaji haramu wa mazao ya misitu ya mikoko. 

Ili Tanzania iweze kunufaika ipasavyo na fursa zitokanazo na shughuli za Uchumi 
wa Buluu kuna uhitaji wa kuwa na uratibu jumuishi wa shughuli za Uchumi wa Buluu 
ambao utaweka mfumo wa uratibu miongoni mwa wadau mbalimbali wanaosimamia 
na kutekeleza shughuli za Uchumi wa Buluu hapa nchini. 

2.1.2. Matumizi ya Maeneo ya Maji  
Uwepo wa rasilimali maji kunawezesha shughuli mbalimbali za Uchumi wa Buluu 
ikiwemo uvuvi, ukuzaji viumbe maji, utalii wa fukwe, nishati, uchukuzi, madini na 
kilimo cha umwagiliaji. Pamoja na wizara za kisekta kutekeleza sera na kusimamia 
sheria katika matumizi ya rasilimali maji, mahitaji ya matumizi yanazidi kuongeza 
kwa kasi kutokana na ongezeko la watu na kupanuka kwa shughuli za kiuchumi 
zinazohitaji rasilimali maji. Kutokana na ongezeko hilo, kumeibuka migongano kati 
ya watumiaji mbalimbali wa rasilimali hizo. Mfano, migongano kati ya wavuvi na 
wakulima wa mwani; wachimbaji wadogo wa chumvi na wahifadhi wa misitu ya 
mikoko; na wakulima, wafugaji na wahifadhi wa vyanzo vya maji kama vile mabonde 
ya Kilombero na Ihefu ambayo inaweza kuathiri miradi mikubwa ya kimkakati 
inayotekelezwa nchini.  

Ukuaji wa Uchumi wa Buluu unatarajiwa kuongeza shughuli ambazo zitakuwa na 
ushindani na ukinzani katika matumizi ya rasilimali maji kama vile utafutaji na 
uchimbaji wa mafuta, gesi asilia na madini chini ya maji, uzalishaji wa nishati kwa 
kutumia mawimbi au upepo, usafirishaji wa meli na ukuzaji viumbe maji. Iwapo 
hakutakuwa na utaratibu maalumu wa kupanga matumizi ya rasilimali maji kwa 
shughuli hizo, inaweza kuleta migogoro na uharibifu wa mazingira na hivyo 
kuhatarisha uendelevu wa shughuli za Uchumi wa Buluu nchini.  

Hivyo, upo umuhimu wa kuwa na Mpango wa Matumizi wa Maeneo ya Maji ili 
kuwezesha Nchi kunufaika ipasavyo na fursa za Uchumi wa Buluu. Msingi mkuu wa 
mpango huu ni kupanga matumizi ya maeneo ya maji kwa kuzingatia mahitaji ya 
shughuli za kiuchumi, kijamii na uhifadhi wa mifumo ikolojia na mazingira.  
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2.1.3. Usimamizi katika eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu 

Umoja wa Mataifa ulipitisha Mkataba wa Sheria ya Bahari mwaka 1982 ambao 
pamoja na mambo mengine ulielekeza nchi wanachama kutenga eneo la Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa Bahari lenye upana wa maili za bahari zisizozidi 200. 
Lengo kuu la Mkataba huo ni kusimamia na kuziwezesha nchi wanachama 
kunufaika ipasavyo na rasilimali za bahari kama vile: Utafutaji na uchimbaji wa 
nishati ya mafuta na gesi asilia; Ufuaji wa nishati ya umeme kwa njia ya mawimbi, 
mikondo ya maji na upepo; Utafutaji na uchimbaji wa madini na Uvuvi. Tanzania 
iliridhia Mkataba huo mwaka 1985 na mwaka 1989 ikatunga Sheria ya Bahari ya 
Kitaifa na Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari, Sura 238 inayoainisha eneo la 
maji ya ndani na maji ya kitaifa kwa upana wa maili za bahari 12 na eneo la Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa Bahari wenye upana wa maili za bahari 200.  Kwa ujumla 
eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari ya Tanzania lina ukubwa wa 
kilomita za mraba 223,000. 

Ili kunufaika na fursa zilizopo katika eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari 
na Bahari Kuu, Tanzania ilitunga Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji wa Uvuvi wa 
Bahari Kuu, Sura 388 iliyoanzisha Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu 
ambayo ni Taasisi ya Muungano. Hata hivyo, rasilimali nyingine zilizopo katika eneo 
la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu kama vile mafuta na gesi 
asilia, na madini hazijatambuliwa na sheria hiyo. Hali hiyo inasababisha nchi 
kutokunufaika ipasavyo na rasilimali hizo. 

Kwa muktadha huo, ipo haja ya kupitia upya Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji wa 
Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura 388 kwa lengo la kuiongezea majukumu ya Taasisi hiyo 
ili kuiwezesha kuratibu shughuli za Uchumi wa Buluu zaidi ya uvuvi katika Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu.  

2.1.4. Uwekezaji  
Uwekezaji unaofanyika nchini katika sekta za Uchumi wa Buluu umekuwa ukilenga 
sekta moja moja usiojumuishi na hivyo kuwa na tija ndogo. Aidha, miundombinu na 
teknolojia duni zinazotumika kwenye uwekezaji wa viwanda vilivyopo nchini 
inasababisha bidhaa zinazozalishwa kutokukidhi viwango na mahitaji ya soko la 
ndani na nje ya nchi hivyo kupelekea kukosa ushindani. Hali hii imechangia 
uwekezaji kutokufanyika ipasavyo kwenye baadhi ya shughuli za Uchumi wa Buluu 
ikiwemo uvuvi, uchimbaji wa madini, mafuta, na uzalishaji wa umeme. Ili kuongeza 
tija ya uwekezaji unaofanyika, ni muhimu kubaini maeneo yanayohitaji uwekezaji wa 
kimkakati ambao unafungamanisha zaidi ya sekta moja ya Uchumi wa Buluu. 
Uwekezaji huo huleta matokeo makubwa ikiwemo kupata thamani ya fedha 
inayowekezwa. Mathalani, uwekezaji katika bandari ya uvuvi unaweza 
kufungamanishwa na viwanda vya uchakataji, miundombinu ya kuhifadhia samaki, 
soko la samaki, utalii wa meli na migahawa ya mazao ya uvuvi na hivyo kuwa na 
manufaa makubwa zaidi kwa Uchumi wa Buluu.  
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Pamoja na uwekezaji wa Serikali katika miundombinu na huduma mbalimbali, bado 
kuna umuhimu wa kujenga uelewa wa fursa zilizopo na kuweka vivutio stahiki ili 
kuhamasisha uwekezaji wa sekta binafsi. Aidha, ili kuongeza wigo wa uwekezaji, 
Serikali kwa kushirikiana na wadau wengine itatumia fursa zilizopo kupata mitaji 
kama vile Hati Fungani za Buluu na kutumia rasilimali za Uchumi wa Buluu kupitia 
Biashara ya Kaboni.  

Aidha, ili kunufaika na rasilimali za Uchumi wa Buluu uwekezaji unapaswa kufanyika 
katika viwanda vya uchakataji na uongezaji thamani bidhaa zitokanazo na rasilimali 
hizo kwa kuzingatia viwango vya ubora na ithibati kimataifa ili bidhaa zinazozalishwa 
ziwe shindani kimataifa na kuongeza upatikanaji wa fedha za kigeni. Hatua hii pia 
itazalisha ajira na kuongeza kipato kwa wadau mbalimbali katika mnyororo wa 
thamani wa rasilimali za Uchumi wa Buluu.  

2.1.5. Utafiti katika Rasilimali za Sekta za Uchumi wa Buluu 
Utafiti katika rasilimali za sekta za Uchumi wa Buluu ni suala muhimu linalowezesha 
nchi kunufaika na fursa zilizopo. Katika sekta hizo, kumekuwa na tafiti mbalimbali 
kuhusu wingi na mtawanyiko wa rasilimali za Uchumi wa Buluu. Hata hivyo, tafiti 
hizo zinakosa taarifa toshelevu zinazowezesha fursa za Uchumi wa Buluu kutumika 
ipasavyo katika maendeleo ya taifa na ustawi wa jamii kwa ujumla. Upungufu huo 
unatokana na changamoto mbalimbali zikiwemo uhaba wa wataalamu; uhaulishaji 
na uelewa mdogo wa teknolojia mpya na zinazoibukia kuhusu rasilimali za Uchumi 
wa Buluu. 

Aidha, upo uhaba wa miundombinu na teknolojia za kisasa katika kufanya tafiti na 
ukusanyaji wa taarifa na takwimu, mfano ukosefu wa maabara zenye ithibati na 
teknoloija za kutafiti rasilimali zilipo katika sakafu ya bahari, mifumo ikolojia ya 
majini, na nishati jadidifu kutokana na upepo wa baharini. Changamoto nyingine ni 
pamoja na utengamano mdogo katika kufanya utafiti baina ya sekta moja na 
nyingine; usambazaji mdogo wa matokeo ya utafiti na teknolojia ili ziweze kutumika 
katika jamii; ushiriki mdogo wa Sekta Binafsi katika shughuli za utafiti; na mahitaji 
makubwa ya rasilimali fedha kwa ajili ya kugharamia utafiti. Hali hii inasababisha 
kutokuwa na takwimu sahihi na kutotambua faida ya matumizi ya rasilimali za 
Uchumi wa Buluu  

Kwa muktadha huo, kuna haja ya kuimarisha utafiti katika matumizi ya rasilimali za 
Uchumi wa Buluu. 
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 SURA YA TATU 
DIRA, DHIMA NA MALENGO MKAKATI 

3.1. Dira 
Tanzania yenye Uchumi wa Buluu imara, endelevu na jumuishi. 
 

3.2. Dhima 
Kuwezesha usimamizi madhubuti na matumizi endelevu ya rasilimali za Uchumi wa 
Buluu. 

3.3. Malengo ya Kimkakati 

3.4. Lengo Kuu 
Kutumia rasilimali za Uchumi wa Buluu ili kukuza uchumi wa Taifa kwa maendeleo 
endelevu.  

3.4.1. Malengo Mkakati 
Malengo mkakati ni kama ifuatavyo: 

i) Kuimarisha uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu;  
ii) Kuhamasisha matumizi ya maeneo ya maji; 
iii) Kuhamasisha uwekezaji wa kimkakati na fungamanishi katika matumizi ya 

rasilimali za Uchumi wa Buluu;  
iv) Kuimarisha utafiti katika matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu; na 
v) Kuhamasisha uzingatiaji wa masuala mtambuka katika utekelezaji wa 

shughuli za Uchumi wa Buluu.   
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SURA YA NNE 
MKAKATI WA UTEKELEZAJI 

 
Utekelezaji wa Mkakati huu utashirikisha wadau mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
Wizara za Kisekta, Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi na Washirika wa Maendeleo. 
Aidha, lengo, mikakati na shabaha mahususi ya utekelezaji ni kama ifuatavyo: 

4.1 Suala, Lengo, Mikakati na Shabaha  

4.1.1 Uratibu wa masuala ya Uchumi wa Buluu 
Lengo 
Kuimarisha uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu. 

Mikakati 

i) Kuimarisha mfumo wa kitaasisi wa uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu;  
ii) Kuboresha mfumo wa kisheria na kitaasisi katika kuratibu na kusimamia 

rasilimali zote za Uchumi wa Buluu zilizopo katika eneo la Ukanda Maalumu 
wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu;  

iii) Kuweka utaratibu wa kushirikisha jamii katika kuimarisha usalama wa 
maeneo na rasilimali za maji; na 

iv) Kuimarisha usimamizi wa rasilimali za Uchumi wa Buluu katika maeneo ya 
maji baridi. 

 
Shabaha 

i) Ofisi ya Uratibu wa Shughuli za Uchumi wa Buluu kuanzishwa ifikapo 2024; 
ii) Kamati ya Kitaifa ya Mawaziri ya kuratibu shughuli za Uchumi wa Buluu 

kuanzishwa ifikapo 2024;  
iii) Kikosi Kazi cha Kukabiliana na Uhalifu wa Kimazingira (National Multi Agency 

Task Team - NMATT) kuimarishwa ifikapo 2025; 
iv) Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji wa Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura ya 388 

kurekebishwa ifikapo 2026; 
v) Mpango wa kushirikisha jamii katika kuimarisha usalama wa maeneo ya maji 

kuandaliwa na kuanza kutekelezwa ifikapo 2025; na 
vi) Taasisi ya kuratibu na kusimamia rasilimali zote za Uchumi wa Buluu zilizopo 

katika eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu 
kuanzishwa ifikapo 2026. 

4.1.2 Matumizi ya maeneo ya maji  
Lengo 
Kuhamasisha matumizi endelevu ya rasilimali za maji. 
 
Mikakati  

i) Kuweka utaratibu wa matumizi ya maeneo ya maji; na  
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ii) Kuweka utaratibu wa kujenga uelewa kwa wadau na jamii kuhusu matumizi 
ya maeneo ya maji.  
 

Shabaha 

i) Mpango wa Matumizi ya Maeneo ya rasilimali za maji kuandaliwa ifikapo 
2029; 

ii) Utekelezaji wa Mpango wa Matumizi ya Maeneo ya rasilimali za maji 
kusimamiwa kuanzia 2030; na 

iii) Mpango wa kujenga uelewa wa wadau na jamii kuhusu matumizi ya 
maeneo yenye rasilimali za maji kuandaliwa na kuanza kutekelezwa 
ifikapo 2030. 

4.1.3 Uwekezaji 
 
Lengo 

Kuhamasisha uwekezaji wa kimkakati na fungamanishi katika matumizi ya rasilimali 
za Uchumi wa Buluu. 
 
Mikakati 

i) Kuhamasisha uwekezaji wa kimkakati, jumuishi na unaofungamanisha sekta 
zaidi moja za Uchumi wa Buluu; 

ii) Kuhamasisha upatikanaji wa mitaji kwa uwekezaji wa muda wa kati na muda 
mrefu katika Uchumi wa Buluu; 

iii) Kuhimiza ubia wa uwekezaji kati ya sekta ya umma na sekta binafsi katika 
rasilimali za Uchumi wa Buluu; 

iv) Kuhamasisha uwekezaji katika kuongeza thamani ya bidhaa zitokanazo na 
shughuli za Uchumi wa Buluu; na 

v) Kuendelea kuweka mazingira wezeshi ya biashara na vivutio vya 
kuhamasisha sekta binafsi kuwekeza katika shughuli za Uchumi wa Buluu. 

 
Shabaha 

i) Mpango wa kuhamasisha uwekezaji wa kimkakati, jumuishi na 
unaofungamanisha sekta zaidi ya moja za Uchumi wa Buluu kuandaliwa 
ifikapo 2025; 

ii) Programu ya kuhamasisha matumizi ya hati fungani za buluu na biashara ya 
kaboni katika shughuli za rasilimali za Uchumi wa Buluu kuandaliwa na 
kutekelezwa  ifikapo 2034; 

iii) Mpango wa ugharamiaji wa uwekezaji katika shughuli za Uchumi wa Buluu 
kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo 2034; 

iv) Ubia wa uwekezaji kati ya sekta ya umma na sekta binafsi katika rasilimali za 
Uchumi wa Buluu kuhamasishwa ifikapo 2025; 
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v) Mpango wa Maboresho ya Mazingira ya Biashara na Uwekezaji (MKUMBI) 
wa Mwaka 2018 kuendelea kutekelezwa ifikapo 2034; na 

vi) Mpango wa kuhamasisha uwekezaji katika kuongeza thamani ya bidhaa 
zitokanazo na Uchumi wa Buluu kuandaliwa ifikapo 2026. 

4.1.4 Utafiti wa Rasilimali za Uchumi wa Buluu  
Lengo 

Kuimarisha utafiti katika matumizi ya rasilimali za Uchumi wa Buluu. 

Mikakati 
i) Kuweka utaratibu wa kufanya utafiti jumuishi katika sekta zenye mnasaba na 

Uchumi wa Buluu; 
ii) Kuwezesha taasisi za utafiti wa rasilimali za Uchumi wa Buluu kuwa na 

miundombinu na teknolojia za kisasa za utafiti; 
iii) Kuwajengea uwezo watafiti katika maeneo muhimu ya rasilimali za Uchumi 

wa Buluu;  
iv) Kuhamasisha uhaulishaji wa matokeo ya utafiti, teknolojia na ujuzi kwa wadau 

wote wa Uchumi wa Buluu;  
v) Kuhamasisha sekta binafsi kushiriki katika utafiti wa rasilimali za Uchumi wa 

Buluu; na 
vi) Kuweka utaratibu wa upatikanaji wa fedha kwa ajili ya utafiti katika rasilimali 

za Uchumi wa Buluu. 
 

Shabaha 

i) Mwongozo wa kufanya utafiti jumuishi miongoni mwa sekta kuandaliwa 
ifikapo 2025; 

ii) Programu za kuboresha miundombinu na upatikanaji wa teknolojia za kisasa 
za utafiti kuandaliwa na kutekelezwa ifikapo 2034;  

iii) Mpango wa kuwajengea uwezo watafiti katika maeneo muhimu ya rasilimali 
za Uchumi wa Buluu kuandaliwa na kuanza kutekelezwa ifikapo 2026; 

iv) Mwongozo wa usambazaji wa matokeo ya utafiti wa Uchumi wa Buluu 
kuandaliwa ifikapo 2025; 

v) Mfumo Jumuishi wa kielektroniki wa taarifa za tafiti kuandaliwa na 
kutekelezwa ifikapo 2025; na 

vi) Mpango wa kuwezesha upatikanaji wa fedha kwa ajili ya utafiti kuandaliwa 
ifikapo 2026.  

4.1.5 Masuala Mtambuka  

4.1.6.1    Jinsia  
 
Lengo  
Kuhamasisha usawa katika ushiriki wa wanaume na wanawake kwenye shughuli 
zenye mnasaba na Uchumi wa Buluu. 
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Mkakati  

i) Kujumuisha masuala ya jinsia katika sera, mikakati, mipango na bajeti ya 
uendelezaji wa rasilimali za Uchumi wa Buluu kwa sekta zenye mnasaba na 
Uchumi wa Buluu; 

ii) Kukuza uelewa wa jamii katika masuala ya usawa wa jinsia katika kutumia 
fursa za Uchumi wa Buluu; na 

iii) Kuwezesha wanawake kunufaika na fursa za Uchumi wa Buluu. 

Shabaha 
i) Sera, mikakati, mipango na bajeti ya kisekta ya usimamizi na uendelezaji wa 

rasilimali za Uchumi wa Buluu kujumuisha masuala ya jinsia ifikapo 2034;  
ii) Programu za kukuza uelewa kwa jamii kuhusu usawa wa jinsia katika 

usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za Uchumi wa Buluu kuandaliwa 
ifikapo 2026; 

iii) Programu za kuwezesha wanawake kiuchumi katika uendelezaji wa rasilimali 
za Uchumi wa Buluu kuandaliwa ifikapo 2026; 

iv) Teknolojia rafiki za matumizi na uendelezaji wa rasilimali za Uchumi wa Buluu 
kuanzishwa na kutumiwa ifikapo 2034; na 

v) Ushirikishwaji wa wanawake katika kupanga na kutoa maamuzi kuhusu 
rasilimali za Uchumi wa Buluu kuimarishwa ifikapo 2034. 
 

4.1.6.2.  Utawala Bora 
Lengo 

Kuwa na usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za Uchumi wa Buluu unaozingatia 
misingi ya utawala bora. 

Mkakati 
i) Kuhakikisha uzingatiaji wa misingi ya utawala bora katika usimamizi wa 

rasilimali za Uchumi wa Buluu; na 
ii) Kukuza uelewa wa jamii kuhusu utawala bora katika usimamizi wa rasilimali 

za Uchumi wa Buluu. 

Shabaha 
i) Misingi ya utawala bora katika usimamizi na uendelezaji wa rasilimali za 

Uchumi wa Buluu kuzingatiwa ifikapo 2034; na 
ii) Programu za elimu kwa jamii kuhusu utawala bora katika usimamizi na 

uendelezaji wa rasilimali za Uchumi wa Buluu kuandaliwa ifikapo 2025;  

4.2 Mahitaji ya Rasilimali 

Gharama za utekelezaji wa Mkakati huu katika kipindi cha miaka kumi (10) 
zinakadiriwa kuwa jumla ya shilingi bilioni 180.8. Kati ya fedha hizo, shilingi bilioni 
89.3 zitatoka sekta ya umma na shilingi bilioni 48.9 zitatoka kwa Washirika wa 
Maendeleo na bilioni 42.6 zitatoka kwa Sekta Binafsi. Mchanganuo wa mahitaji 
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haya umeoneshwa katika Kiambatisho Na.1 Bangokitita la Mikakati ya utekelezaji 
(Jedwali Na.1) 
 
Utekelezaji wa Mkakati huu utagharamiwa na Serikali kupitia mipango na bajeti za 
sekta za Uchumi wa Buluu za kila mwaka. Vyanzo vya ugharamiaji huo ni pamoja na  
mapato ya ndani, misaada na mikopo kutoka ndani na nje ya nchi kutoka kwa 
Washirika wa Maendeleo ambayo itakuwa inajumuishwa katika bajeti ya Serikali. 
Vilevile, baadhi ya shughuli zitatekelezwa kwa kutumia njia mbadala za ugharamiaji 
ikiwemo utaratibu wa ubia kati ya Serikali na Sekta Binafsi. Aidha, Serikali itaelekeza 
rasilimali fedha kwenye miradi mikubwa na ya kimkakati yenye matokeo ya muda 
mrefu hususani ile isiyovutia sekta binafsi kuwekeza na kuboresha mazingira ya 
biashara na uwekezaji. Vyanzo vingine vya ugharamiaji vinatarajiwa kutoka Sekta 
binafsi kupitia uwekezaji wa moja kwa moja kutoka nje, uwekezaji kwa faida, mitaji 
ya kampuni na faida zitokanazo na uwekezaji kwenye biashara. 

4.3 Muda wa Utekelezaji 
Mkakati huu utatekelezwa kwa kipindi cha miaka 10 kuanzia 2024 hadi 2034 na 
utakuwa unafanyiwa mapitio kila baada ya miaka mitano ya utekelezaji. 
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SURA YA TANO 
MAJUKUMU YA WADAU 

 
Majukumu yatakayotekelezwa na wadau kuanzia ngazi ya uratibu, usimamizi na 
utekelezaji ni kama ifuatavyo:   
5.1. Majukumu na Wajibu wa Wadau 

Majukumu yatakayotekelezwa na wadau kuanzia ngazi ya uratibu, usimamizi na 
utekelezaji ni kama ifuatavyo:   
 
5.1.1. Ofisi yenye dhamana ya Uratibu wa Uchumi wa Buluu 

Ofisi hii itakuwa na majukumu yafuatayo: 
i) Kusimamia na kuratibu utekelezaji wa sera, mkakati, mipango na 

programu za Uchumi wa Buluu;  
ii) Kuratibu uaandaji na utekelezaji wa Mpango wa Matumizi ya Maeneo ya 

Maji; 
iii) Kutoa taarifa ya utekelezaji wa sera, mkakati, mipango na programu za 

Uchumi wa Buluu kwa Kamati ya Makatibu Wakuu; na 
iv) Kuwa Sekretarieti ya Kamati ya Kitaifa ya Mawaziri, Kamati ya Uongozi 

ya Makatibu Wakuu na Kamati ya Wataalamu inayoratibu shughuli za 
Uchumi wa Buluu.  

5.1.2. Kamati ya Kitaifa ya Mawaziri 

Wajumbe wa Kamati ya Kitaifa ya Mawaziri watajumuisha Mawaziri kutoka Wizara 
zenye dhamana na: Uvuvi; Umwagiliaji; Nishati; Uchukuzi; Madini; Maji; Maliasili na 
Utalii; Viwanda na Biashara; Mazingira; Ardhi; pamoja na Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali. Mwenyekiti wa Kamati hii atakuwa ni Waziri mwenye dhamana ya uratibu 
wa masuala ya Uchumi wa Buluu. 
 
Aidha, Wajumbe waalikwa watakuwa ni Mawaziri kutoka katika Wizara zenye 
dhamana na Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; Mipango na 
Uwekezaji; Muungano; Uratibu wa shughuli za Serikali; Fedha; Ulinzi; Mambo ya 
Ndani ya Nchi; Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki; na pamoja na 
wajumbe wengine kulingana na mahitaji. Majukumu ya Kamati ya Mawaziri 
yatakuwa ni: - 
 

i) Kuidhinisha mikakati, mipango na programu za Uchumi wa Buluu;  
ii) Kutoa maelekezo na miongozo ya utekelezaji wa sera, mkakati, mipango 

na programu za Uchumi wa Buluu; na 
iii) Kupokea taarifa ya utekelezaji wa sera, mkakati, mipango na programu 

za Uchumi wa Buluu.  
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5.1.3. Kamati ya Makatibu Wakuu 

Wajumbe wa Kamati ya Makatibu Wakuu watajumuisha Makatibu Wakuu kutoka 
Wizara zenye dhamana na: Uvuvi; Umwagiliaji; Nishati; Uchukuzi; Madini; Maji; 
Maliasili na Utalii; Viwanda na Biashara; Mazingira; Ardhi; pamoja na Naibu 
Mwanasheria Mkuu wa Serikali. Mwenyekiti wa Kamati hii atakuwa ni Katibu Mkuu 
mwenye dhamana ya uratibu wa masuala ya Uchumi wa Buluu. 
 
Aidha, Wajumbe waalikwa watakuwa ni Makatibu Wakuu kutoka katika Wizara 
zenye dhamana na Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa; Mipango na 
Uwekezaji; Muungano; Uratibu wa shughuli za Serikali; Fedha; Ulinzi; Mambo ya 
Ndani ya Nchi; Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki; na pamoja na 
wajumbe wengine kulingana na mahitaji. Majukumu ya Kamati ya Makatibu Wakuu 
yatakuwa ni: 

i) Kupitia, kuchambua na kuishauri Kamati ya Mawaziri kuhusu sera, 
mikakati, mipango na programu za utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa 
Buluu; 

ii) Kuandaa taarifa ya utekelezaji kuhusu sera, mikakati, mipango na 
programu za utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu na kuwasilisha 
kwenye Kamati ya Mawaziri; na 

iii) Kusimamia utekelezaji wa maelekezo ya Kamati ya Mawaziri.  

5.1.4. Ofisi yenye dhamana ya Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za 
Mitaa 

Kuratibu na kufuatilia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu ya 
mwaka 2024 kwenye Tawala za Mikoa na Mamlaka za Serikali za Mitaa. 

5.1.5. Ofisi yenye dhamana ya Mazingira na Muungano 

i) Kuandaa na kusimamia miongozo ya uhifadhi wa mazingira katika 
utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu; na 

ii) Kuratibu masuala ya muungano katika utekelezaji wa shughuli za Uchumi 
wa Buluu. 

 
5.1.6. Ofisi yenye dhamana ya Menejimenti ya Utumishi wa Umma Utawala 

Bora 

i) Kuratibu, kusimamia na kutoa miongozo ya masuala ya utawala bora 
katika utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu; 

ii) Kuratibu uwanzishwaji wa Ofisi ya Uratibu wa shughuli za Uchumi wa 
Buluu; na 

iii)  Kuratibu uanzishwaji wa Taasisi ya Kuratibu na Kusimamia rasilimali 
zote za Uchumi wa Buluu zilizopo katika eneo la Ukanda Maalumu wa 
Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu. 
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5.1.7. Ofisi yenye dhamana ya Mipango na Uwekezaji  

i) Kuhakikisha kuwa shughuli za Uchumi wa Buluu zimepewa kipaumbele 
katika mipango na mikakati ya maendeleo ya Taifa; 

ii) Kuweka mfumo wa tathmini ya mchango wa Uchumi wa Buluu katika 
Pato la Taifa; na 

iii) Kuweka mazingira wezeshi ya uwekezaji katika shughuli za Uchumi wa 
Buluu. 

5.1.8. Ofisi yenye dhamana ya Uratibu wa shughuli za Serikali 

Kutoa mwongozo na kusimamia utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uchumi 
wa Buluu.  

5.1.9. Wizara yenye dhamana ya Fedha  

i) Kuhakikisha kuwa Wizara za Kisekta zinatenga fedha katika mipango na 
bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu; 

ii) Kuratibu upatikanaji wa rasilimali fedha kutoka katika vyanzo bunifu na 
vyenye gharama nafuu ikijumuisha ubia kati ya sekta ya umma na binafsi; 
na 

iii) Kuwezesha upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya utekelezaji wa shughuli za 
Uchumi wa Buluu.  

5.1.10. Wizara za Kisekta  

5.1.10.1. Wizara yenye dhamana ya Uvuvi 

i) Kusimamia uhifadhi na matumizi endelevu ya rasilimali za uvuvi; 
ii) Kuhamasisha na kuendeleza uvuvi na ukuzaji viumbe maji; 
iii) Kuweka miundombinu wezeshi ya uvuvi; na 
iv) Kuhamasisha uwekezaji katika Sekta ya Uvuvi kwa kushirikiana na wadau 

mbalimbali. 
 

5.1.10.2. Wizara yenye dhamana ya Maji  

i) Kuhifadhi, kusimamia na kuendeleza vyanzo vya maji; na 
ii) Kusimamia matumizi endelevu na kufanya ufuatiliaji na tathmini ya 

rasilimali za maji.  

5.1.10.3. Wizara yenye dhamana ya Kilimo na Umwagiliaji 

i) Kuhakikisha uwepo wa miundombinu wezeshi ya umwagiliaji; 
ii) Kuendeleza tafiti za teknolojia fanisi katika kilimo cha umwagiliaji; na 
iii) Kuhamasisha kilimo endelevu kinachohimili mabadiliko ya tabianchi.  

5.1.10.4. Wizara yenye dhamana ya Nishati 

i) Kuhamasisha uwekezaji wa miradi ya kuzalisha umeme kwa kutumia 
maji; 
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ii) Kuhamasisha na kufanya utafutaji, uendelezaji, uzalishaji na usimamizi 
wa mafuta na gesi asilia katika maeneo ya maji bahari na maji baridi; na 

iii) Kuhamasisha uzalishaji wa nishati mbadala kwa kutumia rasilimali za 
Uchumi wa Buluu.  

5.1.10.5. Wizara yenye dhamana ya Uchukuzi 

i) Kudhibiti uchafuzi wa mazingira kutokana na shughuli za usafirishaji 
kwenye maji; 

ii) Kuhamasisha uwekezaji wa huduma za uchukuzi kwenye bahari na 
maziwa; na 

iii) Kutoa taarifa za hali ya hewa ili kuimarisha usalama wa vyombo vya 
usafiri kwa njia ya maji na watu;  

5.1.10.6. Wizara yenye dhamana ya Madini  

i) Kuhamasisha na kuratibu tafiti za kijiolojia, utafutaji wa madini na 
matumizi ya teknolojia rafiki za uchimbaji wa madini kwenye maeneo ya 
maji;  

ii) Kujenga uwezo wa kitaasisi na utaalamu katika utafutaji na uchimbaji wa 
madini katika maeneo ya maji; na  

iii) Kuhamasisha uwekezaji katika utafutaji na uchimbaji endelevu wa madini 
katika maeneo ya maji. 

5.1.10.7.  Wizara yenye dhamana ya Maliasili na Utalii 

i) Kusimamia uhifadhi wa misitu ya pwani na fukwe za maji;  
ii) Kuendeleza utalii katika maeneo ya maji na fukwe; na 
iii) Kuhamasisha uwekezaji na ujenzi wa miundombinu wezeshi ya utalii 

katika maeneo ya maji na fukwe. 

5.1.10.8. Wizara yenye dhamana ya Viwanda na Biashara  

i) Kuhamasisha na kuweka mazingira wezeshi ya biashara katika shughuli 
za Uchumi wa Buluu; 

ii) Kuhamasisha uongezaji thamani wa bidhaa zitokanazo na shughuli za 
Uchumi wa Buluu; 

iii) Kuratibu upatikanaji wa masoko ya bidhaa zitokanazo na shughuli za 
Uchumi wa Buluu; na 

iv) Kuhamasisha uzalishaji wa bidhaa shindani kutokana na rasilimali za 
Uchumi wa Buluu. 

5.1.10.9. Wizara yenye dhamana ya Ardhi 

Kupima ya Maeneo ya Maji. 

5.1.10.10. Wizara yenye dhamana ya Katiba na Sheria  

Kutoa ushauri wa kisheria katika utekelezaji wa shughuli za Uchumi wa 
Buluu.  
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5.1.10.11. Wizara yenye dhamana ya Mambo ya Nje  

i) Kukuza ushirikiano na mataifa mengine na mashirikika ya kimataifa kwa 
ajili ya maendeleo endelevu ya Uchumi wa Buluu; na 

ii) Kutangaza fursa za uwekezaji katika Uchumi wa Buluu kimataifa. 

5.1.10.12. Wizara yenye dhamana ya Ulinzi 

Kuhakikisha ulinzi wa mipaka kwenye maeneo ya rasilimali za Uchumi wa 
Buluu. 

5.1.10.13. Wizara yenye dhamana na Mambo ya Ndani ya Nchi 

Kuratibu masuala ya usalama na jinai kwenye maeneo ya rasilimali za 
Uchumi wa Buluu. 
 

5.1.10.14. Wizara yenye dhamana ya Ujenzi 

Kuratibu na kusimamia ujenzi wa miundombinu wezeshi katika sekta za 
Uchumi wa Buluu. 
 

5.1.10.15. Wizara yenye dhamana ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 

i) Kuijumuisha masuala ya Uchumi wa Buluu katika sera, mikakati, 
mipango, programu na mitaala ya elimu ya ngazi zote; na 

ii) Kuratibu masuala ya utafiti na teknolojia kuhusu matumizi na uendelezaji 
wa rasilimali za maji. 

5.1.10.16. Wizara yenye dhamana ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum  

i) Kuhamasisha usawa wa kijinsia na kulinda ustawi na ushiriki wa 
wanawake na makundi maalumu katika usimamizi na uendelezaji wa 
rasilimali za Uchumi wa Buluu; na 

ii) Kuandaa, kusimamia na kuratibu utekelezaji wa kanuni, miongozo na 
programu zinazohamasisha kufikiwa kwa usawa wa kijinsia na uwezeshaji 
wanawake na makundi maalumu katika usimamizi na uendelezaji wa 
rasilimali za Uchumi wa Buluu; 

5.1.10.17. Wizara yenye dhamana ya Sanaa na Michezo 

Kuhamasisha, kusimamia na kuimarisha uendelezaji wa shughuli za 
michezo kwenye maji. 
 

5.1.10.18. Wizara yenye dhamana ya Afya 

i) Kuandaa, kusimamia na kuratibu utekelezaji wa kanuni, miongozo na 
programu zinazohamasisha jamii kujikinga na magonjwa 
yanayoambukiza ili yasiathiri shughuli za Uchumi wa Buluu; na 
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ii) Kutoa elimu kwa umma kuhusu namna ya kujikinga na magonjwa 
yanayoambukiza ili yasiathiri shughuli za uchumi wa buluu. 

5.1.10.19. Mamlaka ya Usimamizi wa Bahari Kuu 

i) Kuratibu, kusimamia na kuendeleza shughuli za Uchumi wa Buluu katika 
eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu; 

ii) Kushirikiana na taasisi nyingine katika kuhamasisha uwekezaji katika 
eneo la Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na Bahari Kuu; na 

iii) Kuimarisha ushiriki wa Tanzania katika taasisi na jumuiya za kikanda na 
kimataifa zinazojihusisha na Uchumi wa Buluu.  

5.1.10.20.  Sekta Binafsi 

i) Kutambua fursa na kuwekeza katika shughuli za uzalishaji za Uchumi wa 
Buluu;  

ii) Kuingia ubia na Serikali katika uwekezaji wa miradi ya pamoja ya Uchumi 
wa Buluu; na 

iii) Kushiriki na kutoa maoni katika Kamati mbalimbali za sekta za Uchumi wa 
Buluu. 

5.1.10.21.  Wadau wa Maendeleo  

Kusaidia juhudi za Serikali kupitia uwezeshaji wa misaada ya kiufundi, kiteknolojia 
na rasilimali fedha katika kutekeleza masuala ya Uchumi wa Buluu. 
5.1.10.22.  Asasi za Kiraia 

Kushiriki katika shughuli za Uchumi wa Buluu na kukuza uelewa kwa jamii kuhusu 
fursa zilizopo katika Uchumi wa Buluu. 
 
5.1.10.23. Vyombo vya Habari 

i) Kutoa kwa wakati taarifa sahihi za fursa zitokanazo na rasilimali za 
Uchumi wa Buluu kwa umma; na 

ii) Kushirikiana na Wizara za Kisekta kutekeleza programu za elimu kwa 
umma kuhusu masuala ya Uchumi wa Buluu. 
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SURA YA SITA 
UFUATILIAJI NA TATHMINI 

 
Ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu utafanywa 
na Kamati ya Uongozi ya usimamizi wa shughuli za Uchumi wa Buluu. Kamati hii 
itapokea na kujadili taarifa za ufuatiliaji na tathmini za utekelezaji wa shughuli za 
Uchumi wa Buluu kutoka kwenye sekta zenye mnasaba na Uchumi wa Buluu. Kazi 
ya ufuatiliaji itafanywa na Sekta zenye mnasaba wa Uchumi wa Buluu katika kipindi 
cha kila robo mwaka, nusu mwaka na mwaka. Ufuatiliaji utajumuisha ukusanyaji, 
uchambuzi na utoaji wa taarifa kwa kuzingatia masuala mahsusi ya Sera. Aidha, 
tathmini ya Sera itafanyika katika kipindi cha miaka mitano na miaka kumi ya 
utekelezaji wa Sera. 

6.1   Malengo ya Ufuatiliaji na Tathmini 
Lengo kuu la ufuatiliaji na tathmini ni kuhakikisha Sera na Mkakati wa Uchumi wa 
Buluu inatekelezwa ipasavyo ili kuwa na maendeleo endelevu katika sekta za 
Uchumi wa Buluu. Aidha, malengo mahsusi ya ufuatiliaji na tathmini ni kama 
ifuatavyo: 

i) Kuwezesha upatikanaji wa taarifa za utekelezaji wa shughuli za Uchumi 
wa Buluu; 

ii) Kuwezesha Kamati ya Uongozi kufanya maamuzi sahihi; 
iii) Kupima kiwango cha utekelezaji wa malengo ya Sera; na 
iv) Kuboresha usimamizi na uendelezaji wa shughuli za Uchumi wa Buluu. 

6.2   Maeneo Muhimu ya Ufuatiliaji 
Ufuatiliaji na tathmini utafanywa kwa kuzingatia maeneo muhimu ya Sera ikiwa ni 
pamoja na: Matumizi ya rasilimali za maji yanayohusisha uandaaji wa Mpango wa 
matumizi ya maeneo ya rasilimali ya maji bahari na maji baridi; Ulinzi na usalama wa 
rasilimali za maji unaohusisha uundwaji wa chombo cha usimamizi wa ulinzi na 
usalama wa mazingira katika maeneo ya rasilimali za maji;  Uratibu wa masuala ya 
Uchumi wa Buluu unaohusisha uundwaji wa Kamati ya Uongozi na Taasisi ya 
Muungano ya Uratibu wa shughuli za Uchumi wa Buluu katika eneo la Ukanda wa 
Uchumi Maalumu wa Bahari na Bahari Kuu; Uwekezaji; na Tafiti kuhusu uendelezaji 
wa rasilimali za Uchumi wa Buluu. 

6.3    Ukusanyaji wa Takwimu na Taarifa  
Taarifa na takwimu kuhusu utekelezaji wa Sera zitakusanywa na Sekta zenye 
mnasaba na Uchumi wa Buluu kwa kupitia ziara za ufuatiliaji, taarifa za mara kwa 
mara za utendaji na vyanzo vingine vinavyokubalika kwa mujibu wa Miongozo ya 
Ufuatiliaji na Tathmini iliyopo katika kila Sekta. Taarifa na takwimu zitawasilishwa 
kwenye Sekretarieti ya Uchumi wa Buluu kwa ajili ya uchambuzi na tathmini kila 
baada ya kipindi cha robo mwaka, nusu mwaka na mwaka. Aidha, Kiambatisho Na.1 
kinajumuisha: Jedwali Na. 2: Taarifa ya takwimu za maeneo ya Sera; Jedwali Na. 3: 
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Mpango wa ufuatiliaji na Tathmini ya shabaha za utekelezaji wa Sera; Jedwali Na. 4: 
Viashiria vya Utekelezaji wa Shabaha za Sera ya Taifa ya Uchumi wa Buluu. 
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KIAMBATISHO NA.1 
JEDWALI NA. 1: BANGOKITITA LA MIKAKATI YA UTEKELEZAJI 

 

Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

1. Uratibu wa masuala ya Uchumi wa Buluu 
1.1 Kuimarisha 

uratibu wa 
shughuli za 
Uchumi wa Buluu. 

1.1.1 Kuimarisha 
mfumo wa kitaasisi wa 
uratibu wa shughuli za 
Uchumi wa Buluu 

1.1.1.1 Ofisi ya Uratibu 
wa Shughuli za Uchumi 
wa Buluu kuanzishwa  

500  500 0 0 Julai 
2024- 
Septemba 
2024 

Wizara yenye dhamana 
ya: Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, Tawala za 
Mikoa na Mamlaka za 
Serikali za Mitaa; 
Mipango na Uwekezaji; 
Uvuvi; Maji; Mazingira; 
Nishati; Uchukuzi; Madini; 
Maliasili na Utalii; na 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa; 
Mambo ya Ndani ya Nchi; 
na Katiba na Sheria. 

1.1.1.2 Kamati ya Kitaifa 
ya Mawaziri ya kuratibu 
shughuli za Uchumi wa 
Buluu kuanzishwa  
 

100 100 0 0 Julai 
2024- 
Septemba, 
2024 

Wizara yenye dhamana 
ya:  Uratibu wa masuala 
ya Uchumi wa Buluu, 
Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa; Mipango na 
Uwekezaji; Uvuvi; Maji; 
Mazingira; Nishati; 
Uchukuzi; Madini; 
Maliasili na Utalii; na 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa; 
Mambo ya Ndani ya Nchi 

1.1.1.3 Kamati ya 100 100 0 0 Julai Wizara yenye dhamana 
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

Makatibu Wakuu ya 
uratibu wa shughuli za 
Uchumi wa Buluu 
kuanzishwa  

2024- 
Septemba 
2024 

ya:  Uratibu wa masuala 
ya Uchumi wa Buluu, 
Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa; Mipango na 
Uwekezaji; Uvuvi; Maji; 
Mazingira; Nishati; 
Uchukuzi; Madini; 
Maliasili na Utalii; na 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa; 
Mambo ya Ndani ya Nchi 

 1.1.2  Kuboresh
a mfumo wa Kisheria na 
Kitaasisi katika kuratibu na 
kusimamia rasilimali zote 
za Uchumi wa buluu 
zilizopo katika eneo la 
Ukanda Maalumu wa 
Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu. 

1.1.2.1 Sheria ya 
Usimamizi na 
Uendelezaji wa Uvuvi wa 
Bahari Kuu, Sura 388 
kurekebishwa 
kuiwezesha taasisi hii 
kusimamia rasilimali zote 
za Uchumi wa Buluu 
zilizopo katika eneo la 
Ukanda Maalumu wa 
Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu na Bahari 
Kuu 

500 500 0 0 Julai 
2024-Juni, 
2026 

Wizara yenye dhamana 
ya:  Uratibu wa masuala 
ya Uchumi wa Buluu:  
Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa; Mipango na 
Uwekezaji; Uvuvi; Maji; 
Mazingira na Muungano; 
Nishati; Uchukuzi; Madini; 
Maliasili na Utalii; na 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa; 
Mambo ya Ndani ya Nchi; 
Mamlaka ya Uendelezaji 
wa Uvuvi wa Bahari Kuu; 
na Katiba na Sheria. 
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

  1.1.2.2 Taasisi ya 
kuratibu na kusimamia 
rasilimali zote za Uchumi 
wa Buluu zilizopo katika 
eneo la Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa 
Bahari na Bahari Kuu 
kuanzishwa  

2,000 2,000 0 0 Julai 
2024- Juni 
2026 

Wizarayenye dhamana 
ya:  Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora; Mazingira 
na Muungano; na Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibari; 
Tawala za Mikoa na 
Mamlaka za Serikali za 
Mitaa; Mipango na 
Uwekezaji; Uvuvi; Maji; 
Mazingira na Muungano; 
Nishati; Uchukuzi; Madini; 
Maliasili na Utalii; na 
Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa; 
Mambo ya Ndani ya Nchi; 
Mamlaka ya Uendelezaji 
wa Uvuvi wa Bahari Kuu; 
na Katiba na Sheria. 
 
 

 1.1.3 Kuweka utaratibu 
wa kushirikisha jamii 
katika kuimarisha usalama 
wa maeneo na rasilimali 
za maji. 

1.1.3.1 Kikosi Kazi cha 
Kukabiliana na Uhalifu 
wa Kimazingira National 
Multi Agency Task Team 
(NMATT) kuimarishwa. 

20,000 20,000 0 0 Julai 
2024-Juni, 
2025 

Wizara yenye dhamana 
na Mambo ya Ndani; 
Uchukuzi, Uvuvi, Nishati, 
Maji, Umwagiliaji, 
Maliasili, Utalii, Madini, 
Uratibu wa masuala ya 
Uchumi wa Buluu na 
Katiba na Sheria. 
 



 
 

25 

Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

 1.1.4 Mpango wa 
kushirikisha jamii katika 
kuimarisha usalama wa 
maeneo ya maji 
kuandaliwa na kuanza 
kutekelezwa.  

150 100 50 0 Julai 
2024-Juni 
2025 

Wizara yenye dhamana 
na Mambo ya Ndani; 
Uchukuzi, Uvuvi, Nishati, 
Maji, Umwagiliaji, 
Maliasili, Utalii na Madini. 

2. Matumizi ya Maeneo ya Maji 
2.1 Kuhamasisha 

matumizi  ya 
maeneo ya maji  

2.1.1 Kuweka utaratibu 
wa matumizi ya maeneo 
maji.  
 

2.1.1.1 Mpango wa 
Matumizi ya Maeneo ya 
Maji kuandaliwa  

130,000 50,000 40,000 40,000 Julai 
2024-Juni, 
2029 

Wizara yenye dhamana 
ya:  Uratibu wa masuala 
ya Uchumi wa Buluu, 
Ardhi, Ulinzi, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Fedha, 
Maliasili, Utalii, Madini, 
Mambo ya Nje, na Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa. 
 
Taasisi za Tafiti na Vyuo 
vya elimu  
 
Washirika wa Maendeleo 
na Sekta Binafsi.  

  2.1.1.2 Utekelezaji wa 
Mpango wa Matumizi ya 
Maeneo ya  Maji 
kusimamiwa  

5,000 5,000 0 0 Julai, 
2024-Juni, 
2030 

Wizara yenye dhamana 
ya:  Uratibu wa masuala 
ya Uchumi wa Buluu, 
Ardhi, Ulinzi, Mazingira, 
Uchukuzi, Uvuvi, Nishati, 
Maji, Umwagiliaji, Fedha, 
Maliasili, Utalii, Madini, 
Mambo ya Nje, na Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa. 
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

 2.1.2 Kuweka utaratibu 
wa kujenga uelewa kwa 
wadau na jamii kuhusu 
matumizi ya maeneo 
yenye rasilimali za maji. 

2.1.2.1 Mpango wa 
kukuza uelewa wadau na 
jamii kuhusu matumizi ya 
maeneo yenye rasilimali 
za maji kuandaliwa na 
kuanza kutelezwa  

5,000 2000 2,000 1,000 Julai, 
2024-Juni, 
2030 

Wizara yenye dhamana 
ya:  Uratibu wa masuala 
ya Uchumi wa Buluu: 
Ardhi, Habari, Ulinzi, 
Usalama, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Mazingira, 
Fedha, Maliasili, Utalii, 
Madini, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa. 
 
AZAKI, Sekta Binafsi, 
Vyombo vya habari na 
Washirika wa Maendeleo. 

3. Uwekezaji 
3.1 Kuhamasisha 

uwekezaji wa 
kimkakati na 
fungamanishi katika 
matumizi ya 
rasilimali za uchumi 
wa buluu. 

3.1.1 Kuhamasisha 
uwekezaji wa kimkakati, 
jumuishi na 
unaofungamanisha sekta 
zaidi moja ya uchumi wa 
buluu 

3.1.1.1 Mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji 
wa kimkakati, jumuishi 
na unaofungamanisha 
sekta zaidi ya moja ya 
Uchumi wa Buluu 
kuandaliwa  

200 100 70 30 Julai, 
2024-Juni, 
2025 

Wizara yenye dhamana 
ya: Mipango na 
Uwekezaji, Uratibu wa 
Masuala ya Uchumi wa 
Buluu, Ardhi, Uchukuzi, 
Mazingira, Uvuvi, Nishati, 
Maji, Umwagiliaji, Fedha, 
Maliasili, Utalii, Madini, na 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa.  
 
Washirika wa Maendeleo, 
Taasisi za Kifedha na 
Sekta Binafsi. 
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

 3.1.2 Kuhamasisha 
upatikanaji wa mitaji kwa 
uwekezaji wa muda wa kati 
na muda mrefu katika 
uchumi wa buluu 

3.1.2.1 Programu ya 
kuhamasisha matumizi 
ya hati fungani za buluu 
na biashara ya kaboni 
katika shughuli za 
rasilimali za Uchumi wa 
Buluu kuandaliwa na 
kutekelezwa  

100 60 40  Julai, 
2024-Juni, 
2034 

Wizara yenye dhamana 
ya: Fedha, Mpinago na 
Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Uratibu wa 
Masuala ya Uchumi wa 
Buluu, Ardhi, Ujenzi,  
Uchukuzi, Uvuvi, Nishati, 
Maji, Umwagiliaji, 
Maliasili, Mazingira, Utalii, 
Madini, na Tawala za 
Mikoa na Serikali za 
Mitaa.  
 
Washirika wa Maendeleo, 
Taasisi za kifedha na 
Sekta Binafsi. 

 
 

3.1.2.2 Mpango wa 
ugharamiaji wa uwekezaji 
katika shughuli za 
Uchumi wa Buluu 
kuandaliwa na 
kutekelezwa  

200 200 0 0 Julai, 
2024-Juni, 
2034 

Wizara yenye dhamana 
ya: Fedha, Mipango na 
Uwekezaji, Uratibu wa 
Masuala ya Uchumi wa 
Buluu, Ardhi, Uchukuzi, 
Mazingira, Uvuvi, Nishati, 
Maji, Umwagiliaji, 
Maliasili, Utalii, Madini, na 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa.  
 
Washirika wa Maendeleo, 
Taasisi za kifedha, Benki 
Kuu,  Sekta Binafsi. 
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

 3.1.3 Kuhimiza ubia wa 
uwekezaji kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi 
katika rasilimali za uchumi 
wa buluu 

3.1.3.1 Ubia wa 
uwekezaji kati ya sekta 
ya umma na sekta binafsi 
katika rasilimali za 
Uchumi wa Buluu 
kuhamasishwa  

500 100 100 300 Julai, 2024 
- Juni, 
2025 

Wizara yenye dhamana 
ya: Fedha, Mipango na 
Uwekezaji, Uratibu wa 
Masuala ya Uchumi wa 
Buluu, Ardhi, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Maliasili, 
Utalii, Madini, na Tawala 
za Mikoa na Serikali za 
Mitaa.  
 
Washirika wa Maendeleo, 
Taasisi za kifedha, Benki 
Kuu, Sekta Binafsi. 

 3.1.4 Kuendelea 
kuweka mazingira wezeshi 
ya biashara na vivutio vya 
kuhamasisha sekta binafsi 
kuwekeza katika shughuli 
za Uchumi wa Buluu. 

3.1.4.1 Mpango wa 
Maboresho ya Mazingira 
ya Biashara na 
Uwekezaji (MKUMBI) wa 
Mwaka 2018 kuendelea 
kutekelezwa  

300 300 0 0 Julai, 
2024-Juni, 
2034 

Wizara yenye dhamana 
ya: Mipango na 
Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Uratibu wa 
Shughuli za Serikali, 
Uratibu wa Masuala ya 
Uchumi wa Buluu, Ardhi, 
Uchukuzi, Mazingira, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Fedha, 
Maliasili, Utalii, Madini, na 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa;  
Washirika wa Maendeleo 
na Sekta Binafsi. 
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

 3.1.5 Kuhamasisha 
uwekezaji katika kuongeza 
thamani ya bidhaa za 
uchumi wa buluu 

3.1.5.1 Mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji 
katika kuongeza thamani 
ya bidhaa zitokanazo na 
shughuli za uchumi wa 
buluu kuandaliwa  

200 100 50 50 Julai, 
2024-Juni, 
2026 

Wizara yenye dhamana 
ya: Mipango na 
Uwekezaji, Viwanda na 
Biashara, Uratibu na 
Masuala ya Uchumi wa 
Buluu, Ardhi,  
Uchukuzi, Mazingira, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Fedha, 
Maliasili, Utalii, Madini, na 
Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa.  
Washirika wa Maendeleo 
na Sekta Binafsi. 

4. Tafiti za Rasilimali za uchumi wa buluu 
4.1 Kuimarisha utafiti 

katika matumizi ya 
rasilimali za uchumi 
wa buluu. 

4.1.1 Kuweka utaratibu 
wa kufanya tafiti jumuishi 
katika sekta zenye 
mnasaba na uchumi wa 
buluu 

4.1.1.1 Mwongozo wa 
kufanya utafiti jumuishi 
miongoni mwa sekta 
kuandaliwa  
 
 
 

500 200 200 100 Julai, 
2024-Juni, 
2025 

Wizara yenye dhamana 
ya: Uratibu wa Masuala 
ya Uchumi wa Buluu, 
Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Viwanda, 
Maliasili, Mazingira, Utalii, 
Madini na Kilimo. 
 
Wadau wa maendeleo, 
Taasisi za utafiti, vyuo 
vya elimu na sekta 
binafsi.  
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

 4.1.2 Kuwezesha 
taasisi za utafiti wa 
rasilimali za uchumi wa 
buluu kuwa na 
miundombinu na teknolojia 
za kisasa za utafiti 

4.1.2.1 Programu za 
kuboresha miundombinu 
na upatikanaji wa 
teknolojia za kisasa za 
utafiti kuandaliwa na 
kutekelezwa  

300 100 100 100 Julai, 
2024-Juni, 
2033 

Wizara yenye dhamana 
ya: Uratibu wa Masuala 
ya Uchumi wa Buluu, 
Elimu, Sayansi na 
Teknolojia Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Viwanda, 
Maliasili, Mazingira, Utalii, 
Madini na Kilimo.  
 
Washirika wa Maendeleo, 
Taasisi za utafiti na vyuo 
vya elimu. 

 4.1.3 Kuwajengea 
uwezo watafiti katika 
maeneo muhimu ya 
rasilimali za uchumi wa 
buluu; 

4.1.3.1 Mpango wa 
kuwajengea uwezo 
watafiti katika maeneo 
muhimu ya rasilimali za 
uchumi wa buluu 
kuandaliwa na kuanza 
kutekelezwa  

5,000 3,000 1,000 1,000 Julai, 
2024-Juni, 
2026 

Wizara yenye dhamana 
ya: Uratibu wa masuala 
ya Uchumi wa Buluu, 
Uchukuzi, Uvuvi, Nishati, 
Maji, Umwagiliaji, 
Viwanda, Maliasili, 
Mazingira, Utalii, Madini, 
Kilimo, Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.  
 
Washirika wa Maendeleo, 
Taasisi za utafiti, vyuo 
vya elimu na sekta 
binafsi. 



 
 

31 

Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

 4.1.4 Kuhamasisha 
uhaulishaji wa matokeo ya 
tafiti, teknolojia na ujuzi 
kwa wadau wote wa 
uchumi wa buluu 

4.1.4.1 Mwongozo wa 
usambazaji wa matokeo 
ya Tafiti za Uchumi wa 
Buluu kuandaliwa  
 
 
 

300 200 100 0 Julai, 
2024-Juni, 
2025 

Wizara yenye dhamana 
ya: Uratibu wa Masuala 
ya Uchumi wa Buluu, 
Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Mazingira, 
Viwanda, Maliasili, Utalii, 
Madini na Kilimo. 
Washirika wa Maendeleo, 
Taasisi za utafiti na vyuo 
vya elimu. 

 4.1.5 Kuhamasisha 
sekta binafsi kushiriki 
katika utafiti wa rasilimali 
za uchumi wa buluu 

4.1.5.1 Mfumo Jumuishi 
wa kielektroniki wa taarifa 
za tafiti kuandaliwa na 
kutekelezwa  

500 300 200 0 Julai, 
2024-Juni, 
2025 

Wizara yenye dhamana 
ya: Uratibu wa masuala 
ya Uchumi wa Buluu, 
Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Viwanda, 
Maliasili, Mazingira, Utalii, 
Madini na Kilimo. 
Washirika wa Maendeleo. 

 4.1.6 Kuweka utaratibu 
wa upatikanaji wa fedha 
kwa ajili ya tafiti katika 
rasilimali za uchumi wa 
buluu. 

4.1.6.1 Mpango wa 
kuwezesha upatikanaji 
wa fedha kwa ajili ya 
utafiti kuandaliwa  

500 300 200 0 Julai, 
2024-Juni, 
2026 

Wizara yenye dhamana 
ya: Fedha, Uratibu wa 
masuala ya Uchumi wa 
Buluu, Uchukuzi, Uvuvi, 
Nishati, Maji, Umwagiliaji, 
Viwanda, Maliasili, 
Mazingira, Utalii, Madini, 
Kilimo, Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.  
Washirika wa Maendeleo, 
Sekta binafsi, Taasisi za 
utafiti na vyuo vya elimu. 
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

5. Jinsia 
5.1 Kuhamasisha 
usawa katika ushiriki 
wa wanaume na 
wanawake kwenye 
shughuli zenye 
mnasaba na uchumi 
wa buluu 

 

5.1.1 Kujumuisha 
masuala ya jinsia katika 
sera, mikakati, mipango na 
bajeti ya uendelezaji wa 
rasilimali za uchumi wa 
buluu kwa sekta zenye 
mnasaba na uchumi wa 
buluu; na 

5.1.1.1 Sera, mikakati, 
mipango na bajeti ya 
kisekta ya usimamizi na 
uendelezaji wa rasilimali 
za Uchumi wa Buluu 
kujumuisha masuala ya 
jinsia  

2,000 500 1,500 0 Julai 
2024- Juni 
2034 

Wizara yenye dhamana 
ya: Maendeleo ya Jamii, 
Wanawake na Makundi 
Maalum, Fedha, Uratibu 
wa masuala ya Uchumi 
wa Buluu, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Viwanda, 
Maliasili, Mazingira, Utalii, 
Madini, Kilimo, Elimu, 
Sayansi na Teknolojia.  
Washirika wa Maendeleo, 
Sekta binafsi, Taasisi za 
utafiti na vyuo vya elimu. 

5.1.2 Kukuza uelewa 
wa jamii katika masuala ya 
usawa wa jinsia katika 
kutumia fursa za uchumi 
wa buluu. 

5.1.2.1 Programu za 
kukuza uelewa kwa jamii 
kuhusu usawa wa jinsia 
katika usimamizi na 
uendelezaji wa rasilimali 
za Uchumi wa Buluu 
kuandaliwa  

2,000 500 1,500 0 Julai 
2024-Juni 
2026 

Wizara yenye dhamana 
ya: Maendeleo ya Jamii, 
Wanawake na Makundi 
Maalum, Fedha, Uratibu 
wa masuala ya Uchumi 
wa Buluu, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Viwanda, 
Maliasili, Mazingira, Utalii, 
Madini, Kilimo, Elimu, 
Sayansi na Teknolojia.  
Washirika wa Maendeleo, 
Sekta binafsi, Taasisi za 
utafiti na vyuo vya elimu. 

5.1.3 Kuwezesha 
wanawake kunufaika na 
fursa za uchumi wa buluu. 

5.1.3.1 Programu za 
kuwezesha wanawake 
kiuchumi katika 
uendelezaji wa rasilimali 

1,000 600 400 0 Julai 
2024-Juni, 
2026 

Wizara yenye dhamana 
ya: Maendeleo ya Jamii, 
Wanawake na Makundi 
Maalum, Fedha, Uratibu 
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

za Uchumi wa Buluu 
kuandaliwa  

wa masuala ya Uchumi 
wa Buluu, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Viwanda, 
Maliasili, Mazingira, Utalii, 
Madini, Kilimo, Elimu, 
Sayansi na Teknolojia.  
Washirika wa Maendeleo, 
Sekta binafsi, Taasisi za 
utafiti na vyuo vya elimu. 

5.1.3.2 Teknolojia rafiki 
za matumizi na 
uendelezaji wa rasilimali 
za Uchumi wa Buluu 
kuanzishwa na kutumiwa  

800 600 200 0 Julai 
2024-Juni 
2034 

Wizara yenye dhamana 
ya: Maendeleo ya Jamii, 
Wanawake na Makundi 
Maalum, Fedha, Uratibu 
wa masuala ya Uchumi 
wa Buluu, Uchukuzi, 
Uvuvi, Nishati, Maji, 
Umwagiliaji, Viwanda, 
Maliasili, Mazingira, Utalii, 
Madini, Kilimo, Elimu, 
Sayansi na Teknolojia.  
Washirika wa Maendeleo, 
Sekta binafsi, Taasisi za 
utafiti na vyuo vya elimu. 

6. Utawala Bora 
6.1 Kuwa na 
usimamizi na 
uendelezaji wa 
rasilimali za Uchumi 
wa Buluu 
unaozingatia misingi 
ya utawala bora. 
6.2  

6.2.1 Kuhakikisha 
uzingatiaji wa misingi ya 
utawala bora katika 
usimamizi wa rasilimali za 
uchumi wa buluu; na 

6.2.1.1 Misingi ya 
utawala bora katika 
usimamizi na uendelezaji 
wa rasilimali za uchumi 
wa buluu kuzingatiwa  

1,000 1,000 0 0 Julai 
2024-Juni 
2034 

Wizara yenye dhamana 
ya: Utawala Bora, 
Maendeleo ya Jamii, 
Wanawake na Makundi 
Maalum, Fedha, Uratibu 
wa masuala ya Uchumi 
wa Buluu, Uchukuzi, 
Uvuvi, Katiba na Sheria, 
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Lengo Mikakati Shabaha 
Jumla 

(Milioni 
TShs) 

 
Serikali 
(Milioni 
TShs) 

Washirika 
wa 

Maendeleo 
(Milioni 
TShs) 

Wadau 
Sekta 

Binafsi 
(Milioni 
TShs) 

Muda Mhusika 

Nishati, Maji, Umwagiliaji, 
Viwanda, Maliasili, 
Mazingira, Utalii, Madini, 
Kilimo, Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.  
Washirika wa Maendeleo, 
Sekta binafsi, Taasisi za 
utafiti na vyuo vya elimu. 

 6.2.2 Kukuza uelewa 
wa jamii kuhusu utawala 
bora katika usimamizi wa 
rasilimali za uchumi wa 
buluu. 

6.2.2.1 Programu za 
elimu kwa jamii kuhusu 
utawala bora katika 
usimamizi na uendelezaji 
wa rasilimali za uchumi 
wa buluu kuandaliwa  

2,000 800 1,200 0 Julai 
2024-Juni 
2025 

Wizara yenye dhamana 
ya: Utawala Bora, 
Maendeleo ya Jamii, 
Wanawake na Makundi 
Maalum, Fedha, Uratibu 
wa masuala ya Uchumi 
wa Buluu, Uchukuzi, 
Uvuvi, Katiba na Sheria, 
Nishati, Maji, Umwagiliaji, 
Viwanda, Maliasili, 
Mazingira, Utalii, Madini, 
Kilimo, Elimu, Sayansi na 
Teknolojia.  
Washirika wa Maendeleo, 
Sekta binafsi, Taasisi za 
utafiti na vyuo vya elimu. 

 JUMLA 180,750        89,260         48,910         42,580           
 
 
 
 
 



 
 

35 

JEDWALI NA.2: TAARIFA YA TAKWIMU ZA MAENEO YA SERA 
NA MAENEO AINA YA TAARIFA MHUSIKA 

 
1.  Uratibu wa masuala ya 

Uchumi wa Buluu 
 

• Taarifa za robo na mwaka za utekelezaji na 
usimamizi wa shughuli za uchumi wa buluu kwa 
sekta zote zenye mnasaba na uchumi wa buluu. 

• Ofisi yenye dhamana ya Uratibu wa Masuala ya 
Uchumi wa Buluu na Sekta za Uchumi wa Buluu. 

• Taarifa ya uundaji wa taasisi ya kusimamia na 
kuendeleza rasilimali za uchumi wa buluu katika 
Ukanda Maalumu wa Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu na Bahari Kuu. 
 

• Taarifa za robo na mwaka za usimamizi wa 
rasilimali zote za Ukanda Maalumu wa Uchumi 
wa Bahari na Bahari Kuu na Bahari Kuu. 
 

• Taarifa maalum za maelekezo ya Kamati ya 
Kitaifa ya Mawaziri. 

• Ofisi yenye dhamana ya Uratibu wa Masuala ya 
Uchumi wa Buluu na Sekta za Uchumi wa Buluu 

2.  Matumizi ya maeneo ya 
maji 

• Taarifa ya nusu mwaka ya hatua iliyofikiwa ya 
maandalizi ya Mpango wa Matumizi ya Maeneo 
ya Maji  

• Ofisi yenye dhamana ya Uratibu wa Masuala ya 
Uchumi wa Buluu na Wizara yenye dhamana na 
masuala ya ardhi. 

• Taarifa za robo na mwaka za usimamizi wa 
utekelezaji wa Mpango wa matumizi ya maji. 

• Sekta za Uchumi wa Buluu. 

  • Taarifa za robo na mwaka ya kukuza uelewa 
wadau na jamii kuhusu matumizi ya maeneo ya 
maji. 

• Ofisi yenye dhamana ya Uratibu wa Uchumi wa 
Masuala ya Buluu na Wizara yenye dhamana na 
masuala ya ardhi. 

3.  Uwekezaji. • Taarifa ya robo na mwaka kuhusu utekelezaji wa 
masuala ya uwekezaji 

• Wizara yenye dhamana na Uwekezaji; 

• Sekta za Uchumi wa Buluu 
4.  Tafiti za rasilimali za 

uchumi wa buluu  
• Taarifa za robo na mwaka za kuhusu masuala ya 

utafiti 
• Sekta za Uchumi wa Buluu; 

• Wizara yenye dhamana na Elimu, sayansi na 
Teknolojia 

• COSTECH 
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JEDWALI NA 3 (A): MPANGO WA UFUATILIAJI NA TATHMINI YA SHABAHA ZA UTEKELEZAJI WA SERA 

NA. LENGO MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA VYA UPIMAJI MHUSIKA 
 

1.0  Kuimarisha uratibu 
wa shughuli za 
uchumi wa buluu. 
 
 

Kuweka mfumo 
jumuishi wa 
kitaasisi wa uratibu 
wa shughuli za 
uchumi wa buluu 
 

• Ofisi ya Uratibu wa Shughuli za 
uchumi wa buluu kuanzishwa ifikapo 
2024 

• Taasisi ya Uratibu wa 
Uchumi wa Buluu. 

• Ofisi yenye dhamana ya 
uratibu wa masuala ya 
Uchumi wa Buluu. 

   • Kamati ya Kitaifa ya Mawaziri ya 
kusimamia shughuli za uchumi wa 
buluu kuanzishwa ifikapo 2024;  

• Kamati ya Makatibu 
Wakuu. 

• Ofisi yenye dhamana ya 
uratibu wa masuala ya 
Uchumi wa Buluu. 

  Kuboresha mfumo 
wa Kisheria na 
Kitaasisi katika 
kuratibu na 
kusimamia 
rasilimali zote za 
Uchumi wa buluu 
zilizopo katika eneo 
la Ukanda 
Maalumu wa 
Uchumi wa Bahari 
na Bahari Kuu 

• Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji 
wa Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura 388 
kurekebishwa ifikapo 2025 
kuiwezesha taasisi hii kusimamia 
rasilimali zote za Uchumi wa buluu 
zilizopo katika eneo la Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu na Bahari Kuu 

• Sheria ya Mamlaka ya 
Kusimamia rasilimali za 
uchumi wa buluu zilizopo 
katika maeneo ya Ukanda 
Maalumu wa Uchumi 
Bahari na Bahari Kuu.  

• Wizara yenye dhamana 
ya Uvuvi 

 

 • Taasisi ya kuratibu na kusimamia 
rasilimali zote za Uchumi wa buluu 
zilizopo katika eneo la Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu kuanzishwa ifikapo 
2025. 

• Taasisi ya kuratibu na 
kusimamia rasilimali zote 
za Uchumi wa buluu 
zilizopo katika eneo la 
Ukanda Maalumu wa 
Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu na Bahari Kuu. 

 

• Ofisi yenye dhamana na 
uratibu wa uchumi wa 
buluu 
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NA. LENGO MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA VYA UPIMAJI MHUSIKA 
 

Kuweka utaratibu 
wa kushirikisha 
jamii katika 
kuimarisha 
usalama wa 
maeneo na 
rasilimali za maji. 

• Kikosi Kazi cha Kukabiliana na 
Uhalifu wa Kimazingira National 
Multi Agency Task Team (NMATT) 
kuimarishwa. 

• Kupungua kwa matukio ya 
uhalifu katika maeneo ya 
rasilimali za uchumi wa 
buluu. 

Wizara yenye dhamana 
na mambo ya ndani ya 
nchi.  

• Mpango wa kushirikisha jamii katika 
kuimarisha usalama wa maeneo ya 
maji kuandaliwa na kuanza 
kutekelezwa.  

• Uwepo wa Mpango 
Ushirikishwaji Jamii. 

• Wizara yenye dhamana 
na mambo ya ndani ya 
nchi. 

2.0  Kuhamasisha 
matumizi endelevu ya 
rasilimali za maji  
 

Kuweka utaratibu 
wa matumizi ya 
maeneo ya maji. 

• Mpango wa Matumizi ya Maeneo ya 
Maji kuandaliwa ifikapo 2028. 

• Mpango wa Matumizi ya 
Maeneo ya maji 

 

• Wizara yenye dhamana 
ya Ardhi. 

   • Utekelezaji wa Mpango wa Matumizi 
ya Maeneo ya maji kusimamiwa 
kuanzia 2029. 

• Idadi ya maeneo 
yaliyotengwa kwa shughuli 
mbalimbali za uchumi wa 
buluu. 

 

• Ofisi yenye dhamana na 
uratibu wa uchumi wa 
buluu 

  Kuweka utaratibu 
wa kujenga uelewa 
kwa wadau na jamii 
kuhusu matumizi ya 
maeneo yenye 
rasilimali za maji. 

• Mpango wa kukuza uelewa wadau 
na jamii kuhusu matumizi ya 
maeneo ya maji kuandaliwa na 
kuanza kutelezwa ifikapo 2029 

• Makundi na idadi ya 
wadau waliojengewa 
uelewa. 

• Ofisi yenye dhamana na 
uratibu wa uchumi wa 
buluu 

4.0 Kuhamasisha 
uwekezaji wa 
kimkakati na 
fungamanishi katika 
matumizi ya rasilimali 
za uchumi wa buluu. 

 

Kuhamasisha 
uwekezaji wa 
kimkakati, jumuishi 
na 
unaofungamanisha 
sekta zaidi moja ya 
uchumi wa buluu 

• Mpango wa kuhamasisha uwekezaji 
wa kimkakati, jumuishi na 
unaofungamanisha sekta zaidi ya 
moja ya uchumi wa buluu 
kuandaliwa ifikapo 2025 

• Mpango wa kuhamasisha 
uwekezaji wa kimkakati, 
jumuishi na 
unaofungamanisha sekta 
zaidi ya moja ya uchumi 
wa buluu. 

• Idadi ya uwekezaji wa 

• Wizara yenye dhamana 
ya uwekezaji. 
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NA. LENGO MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA VYA UPIMAJI MHUSIKA 
 

kimkakati, jumuishi na 
fungamanishi. 

  Kuhamasisha 
upatikanaji wa 
mitaji kwa 
uwekezaji wa muda 
wa kati na muda 
mrefu katika 
uchumi wa buluu  

• Programu ya kuhamasisha matumizi 
ya hati fungani za buluu na biashara 
ya kaboni katika shughuli za 
rasilimali za uchumi wa buluu 
kuandaliwa ifikapo 2025; 

• Programu ya kuhamasisha 
matumizi ya hati fungani 
za buluu na biashara ya 
kaboni katika shughuli za 
rasilimali za uchumi wa 
buluu 

• Idadi ya miradi ya 
uwekezaji iliyogharamiwa 
kupitia hati fungani za 
buluu na biashara ya 
kaboni. 

• Wizara yenye dhamana 
na Fedha 

   • Mpango wa ugharamiaji wa 
uwekezaji katika shughuli za uchumi 
wa buluu kuandaliwa ifkapo 2026 

• Mpango wa ugharamiaji 
wa uwekezaji katika 
shughuli za uchumi wa 
buluu. 

• Idadi ya miradi ya 
uwekezaji iliyogharamiwa. 

• Kiwango cha mitaji ya 
uwekezaji katika shughuli 
za uchumi wa buluu. 

• Wizara yenye dhamana 
na Uwekezaji 

  Kuhimiza ubia wa 
uwekezaji kati ya 
sekta ya umma na 
sekta binafsi katika 
rasilimali za uchumi 
wa buluu 

• Ubia wa uwekezaji kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi katika 
rasilimali za uchumi wa buluu 
kuhimizwa ifikapo 2025 

• Idadi ya miradi ya ubia wa 
uwekezaji kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi. 

• Wizara yenye dhamana 
na Fedha 

  Kuendelea kuweka 
mazingira wezeshi 

• Mpango wa Maboresho ya 
Mazingira ya Biashara na Uwekezaji 

• Idadi ya vikwazo 
vilivyotambuliwa na 

• Wizara yenye dhamana 
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NA. LENGO MIKAKATI SHABAHA VIASHIRIA VYA UPIMAJI MHUSIKA 
 

ya biashara na 
vivutio vya 
kuhamasisha sekta 
binafsi kuwekeza 
katika shughuli za 
uchumi wa buluu. 

(MKUMBI) wa Mwaka 2018 
kuendelea kutekelezwa ifikapo 2033 

kuondolewa. 

• Fursa zilizoibuliwa. 

na Uwekezaji 

  Kuhamasisha 
uwekezaji katika 
kuongeza thamani 
ya bidhaa 
zitokanazo na 
shughuli za uchumi 
wa buluu 

• Mpango wa kuhamasisha uwekezaji 
katika kuongeza thamani ya bidhaa 
zitokanazo na shughuli za uchumi 
wa buluu kuandaliwa ifikapo 2025. 

• Mpango wa kuhamasisha 
uwekezaji katika kuongeza 
thamani ya bidhaa 
zitokanazo na shughuli za 
uchumi wa buluu. 

• Idadi ya bidhaa 
zilizoongezwa thamani. 

• Idadi ya viwanda vya 
kuongeza thamani bidhaa 
zitokanazo na shughuli za 
uchumi wa buluu. 

• Wizara yenye dhamana 
na Uwekezaji 

5.0 Kuimarisha utafiti 
katika matumizi ya 
rasilimali za uchumi 
wa buluu 

Kuweka utaratibu 
wa kufanya tafiti 
jumuishi katika 
sekta zenye 
mnasaba na 
uchumi wa buluu 

• Mwongozo wa kufanya utafiti 
jumuishi miongoni mwa sekta 
kuandaliwa ifikapo 2025 

• Mwongozo wa kufanya 
utafiti jumuishi miongoni 
mwa sekta. 

• Idadi ya tafiti jumuishi. 

 

• Wizara yenye dhamana 
na Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

  Kuwezesha taasisi 
za utafiti wa 
rasilimali za uchumi 
wa buluu kuwa na 
miundombinu na 
teknolojia za kisasa 
za utafiti 

Programu za kuboresha miundombinu 
na upatikanaji wa teknolojia za kisasa 
za utafiti kuandaliwa na kutekelezwa 
ifikapo 2033 

• Idadi ya programu za 
kuboresha miundombinu 
na upatikanaji wa 
teknolojia za kisasa za 
utafiti. 

• Miundombinu na teknolojia 
za kisasa za utafiti. 

• Wizara yenye dhamana 
na Elimu, Sayansi na 
Teknolojia 
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  Kuwajengea uwezo 
watafiti katika 
maeneo muhimu ya 
rasilimali za uchumi 
wa buluu; 

• Mpango wa kuwajengea uwezo 
watafiti katika maeneo muhimu ya 
rasilimali za uchumi wa buluu 
kuandaliwa na kuanza kutekelezwa 
ifikapo 2025 

• Mpango wa kuwajengea 
uwezo watafiti katika 
maeneo muhimu ya 
rasilimali za uchumi wa 
buluu. 

• Idadi ya watafiti 
waliojengewa uwezo. 

• Idadi ya taasisi 
zilizojengewa uwezo. 

• Wizara yenye dhamana 
ya elimu, Sayansi na 
Teknolojia 

  Kuhamasisha 
uhaulishaji wa 
matokeo ya tafiti, 
teknolojia na ujuzi 
kwa wadau wote 
wa uchumi wa 
buluu 

• Mfumo Jumuishi wa kielektroniki wa 
taarifa za tafiti kuandaliwa na 
kutekelezwa ifikapo 2025 

• Mfumo Jumuishi wa 
kielektroniki wa taarifa za 
tafiti. 

• Taarifa zilizopo kwenye 
mfumo. 

• Ofisi ya uratibu wa uchumi 
wa buluu 

  Kuweka utaratibu 
wa upatikanaji wa 
fedha kwa ajili ya 
tafiti katika 
rasilimali za uchumi 
wa buluu. 

• Mpango wa kuwezesha upatikanaji 
wa fedha kwa ajili ya utafiti 
kuandaliwa ifikapo 2025 

• Mpango wa kuwezesha 
upatikanaji wa fedha kwa 
ajili ya utafiti. 

• Kiasi cha fedha 
kilichotengwa kwa ajili ya 
tafiti. 

• Wizara yenye dhamana 
ya Fedha 
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JEDWALI NA 3(B): VIASHIRIA VYA UTEKELEZAJI WA SHABAHA ZA SERA YA UCHUMI WA BULUU 
 

NA. SHABAHA KIASHIRIA CHA 
UTEKELEZAJI 

HALI ILIVYO 
(2024) 

LENGO (2034) CHANZO CHA TAARIFA 

1.  Ofisi ya Uratibu wa Shughuli za 
uchumi wa buluu kuanzishwa ifikapo 
2024 

• Taasisi ya Uratibu wa 
Uchumi wa Buluu. 

Hakuna Kuwepo kwa Taasisi • Tangazo la Rais la Kuunda 
Ofisi ya Uratibu wa Uchumi 
wa Buluu 

 
• Muundo wa Taasisi katika 

Ofisi ya Uratibu wa Uchumi 
wa Buluu 

 
2.  Kamati ya Kitaifa ya Mawaziri ya 

kuratibu uchumi wa buluu kuanzishwa 
ifikapo 2024;  

• Kamati ya Kitaifa ya 
Mawaziri. 

Hakuna  Kuwepo kwa Kamati ya 
Kitaifa ya Mawaziri 

Mwongozo wa uratibu wa 
kamati  

3.  Kamati ya Makatibu Wakuu ya 
kushauri kuhusu masuala ya uchumi 
wa buluu kuanzishwa ifikapo 2024 

• Kamati ya Makatibu 
Wakuu. 

Hakuna Kuwepo kwa Kamati ya 
Makatibu Wakuu. 

Mwongozo wa uratibu wa 
kamati 

4.  Sheria ya Usimamizi na Uendelezaji 
wa Uvuvi wa Bahari Kuu, Sura 388 
kurekebishwa ifikapo 2025 
kuiwezesha taasisi hii kusimamia 
rasilimali zote za Uchumi wa buluu 
zilizopo katika eneo la Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu na Bahari Kuu 

• Sheria ya Mamlaka ya 
Kusimamia rasilimali za 
uchumi wa buluu zilizopo 
katika maeneo ya 
Ukanda Maalumu wa 
Uchumi Bahari na Bahari 
Kuu.  

Hakuna  Kuwepo kwa Sheria ya 
kusimamia rasilimali zote za 
Uchumi wa buluu zilizopo 
katika eneo la Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa 
Bahari na Bahari Kuu 

Tangazo la Sheria ya 
kusimamia rasilimali zote za 
Uchumi wa buluu zilizopo katika 
eneo la Ukanda Maalumu wa 
Uchumi wa Bahari na Bahari 
Kuu kwenye Gazeti la Serikali 

5.  Taasisi ya kuratibu na kusimamia 
rasilimali zote za Uchumi wa buluu 
zilizopo katika eneo la Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu kuanzishwa ifikapo 2025. 

• Taasisi ya kuratibu na 
kusimamia rasilimali zote 
za Uchumi wa buluu 
zilizopo katika eneo la 
Ukanda Maalumu wa 
Uchumi wa Bahari na 
Bahari Kuu na Bahari 

Hakuna Uwepo wa Taasisi ya kuratibu 
na kusimamia rasilimali zote 
za Uchumi wa buluu zilizopo 
katika eneo la Ukanda 
Maalumu wa Uchumi wa 
Bahari na Bahari Kuu. 

Tangazo la Taasisi ya kuratibu 
na kusimamia rasilimali zote za 
Uchumi wa buluu zilizopo katika 
eneo la Ukanda Maalumu wa 
Uchumi wa Bahari na Bahari 
Kuu kwenye Gazeti la Serikali 
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NA. SHABAHA KIASHIRIA CHA 
UTEKELEZAJI 

HALI ILIVYO 
(2024) 

LENGO (2034) CHANZO CHA TAARIFA 

Kuu. 

6.  Mpango wa Matumizi ya Maeneo ya 
ya Maji kuandaliwa ifikapo 2028. 

• Mpango wa Matumizi ya 
Maeneo ya Maji. 

Hakuna Maeneo yote ya maji 
kupimwa   
 

Ramani ya maeneo 
yaliyotengwa kwa shughuli 
mbalimbali za uchumi wa buluu. 

7.  Utekelezaji wa Mpango wa Matumizi 
ya Maeneo ya maji kusimamiwa 
kuanzia 2029. 

• Idadi ya maeneo 
yaliyotengwa kwa 
shughuli mbalimbali za 
uchumi wa buluu. 

Hakuna Mpango wa Matumizi ya 
Maeneo ya Maji kusimamiwa 

Taarifa ya Usimamizi wa 
Mpango 

8.  Mpango wa kukuza uelewa wadau na 
jamii kuhusu matumizi ya maeneo ya 
maji kuandaliwa na kuanza kutelezwa 
ifikapo 2029 

• Makundi na idadi ya 
wadau waliojengewa 
uelewa. 

Hakuna  Kukuza uelewa kwa wadau 
na jamii kuhusu matumizi ya 
maeneo ya maji  

Taarifa ya elimu kwa umma 

9.  Mpango wa kushirikisha jamii katika 
kuimarisha usalama wa maeneo ya 
maji kuandaliwa na kuanza 
kutekelezwa ifikapo 2025; na 

• Mpango wa kushirikisha 
jamii katika kuimarisha 
usalama wa maeneo ya 
maji 

Hakuna Kukuza uelewa wa jamii 
kuhusu kuimarisha usalama 
wa maeneo ya maji  

Mipango ya Taasisi 
inayohusika. 

10.  Mpango wa kuhamasisha uwekezaji 
wa kimkakati, jumuishi na 
unaofungamanisha sekta zaidi ya 
moja ya uchumi wa buluu kuandaliwa 
ifikapo 2025 

• Mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji 
wa kimkakati, jumuishi 
na unaofungamanisha 
sekta zaidi ya moja ya 
uchumi wa buluu. 

• Idadi ya uwekezaji wa 
kimkakati, jumuishi na 
fungamanishi. 

Hakuna Uwepo wa Mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji wa 
kimkakati, jumuishi na 
unaofungamanisha sekta 
zaidi ya moja ya uchumi wa 
buluu. 

. 

Mpango wa kuhamasisha 
uwekezaji wa kimkakati, 
jumuishi na unaofungamanisha 
sekta zaidi ya moja ya uchumi 
wa buluu. 

 

11.  Programu ya kuhamasisha matumizi 
ya hati fungani za buluu na biashara 
ya kaboni katika shughuli za rasilimali 
za uchumi wa buluu kuandaliwa 

• Programu ya 
kuhamasisha matumizi 
ya hati fungani za buluu 
na biashara ya kaboni 

Hakuna Uwepo wa programu ya 
kuhamasisha matumizi ya 
hati fungani za buluu na 
biashara ya kaboni katika 

Taarifa ya utekelezaji wa 
program za kuhamasisha 
matumizi ya hati fungani za 
buluu na biashara ya kaboni 
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NA. SHABAHA KIASHIRIA CHA 
UTEKELEZAJI 

HALI ILIVYO 
(2024) 

LENGO (2034) CHANZO CHA TAARIFA 

ifikapo 2025; katika shughuli za 
rasilimali za uchumi wa 
buluu 

• Idadi ya miradi ya 
uwekezaji 
iliyogharamiwa kupitia 
hati fungani za buluu na 
biashara ya kaboni. 

shughuli za rasilimali za 
uchumi wa buluu 

 

katika shughuli za rasilimali za 
uchumi wa buluu 

12.  Mpango wa ugharamiaji wa uwekezaji 
katika shughuli za uchumi wa buluu 
kuandaliwa ifkapo 2026 

 

• Mpango wa ugharamiaji 
wa uwekezaji katika 
shughuli za uchumi wa 
buluu. 

• Idadi ya miradi ya 
uwekezaji 
iliyogharamiwa. 

• Kiwango cha mitaji ya 
uwekezaji katika 
shughuli za uchumi wa 
buluu. 

Hakuna Uwepo wa Mpango wa 
ugharamiaji wa uwekezaji 
katika shughuli za uchumi wa 
buluu 

• Mpango wa ugharamiaji wa 
uwekezaji katika shughuli za 
uchumi wa buluu  

 
• Taarifa za idadi na kiwango 

cha uwekezaji 

13.  Ubia wa uwekezaji kati ya sekta ya 
umma na sekta binafsi katika rasilimali 
za uchumi wa buluu kuhimizwa ifikapo 
2025 

• Idadi ya miradi ya ubia 
wa uwekezaji kati ya 
sekta ya umma na sekta 
binafsi. 

Itatambuliwa 
baadae 

Kuongeza idadi ya miradi ya 
ubia wa uwekezaji kati ya 
sekta ya umma na sekta 
binafsi 

Taarifa ya miradi ya uwekezaji 

14.  Mpango wa Maboresho ya Mazingira 
ya Biashara na Uwekezaji (MKUMBI) 
wa Mwaka 2018 kuendelea 
kutekelezwa ifikapo 2034 

• Idadi ya vikwazo 
vilivyotambuliwa na 
kuondolewa. 

• Fursa zilizoibuliwa. 

 
Itatambuliwa 
baadaye 

Uwepo wa mazingira bora ya 
uwekezaji 

Taarifa ya Utekelezaji wa 
Mpango wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara 
(Blueprint) wa Mwaka 2018   

15.  Mpango wa kuhamasisha uwekezaji 
katika kuongeza thamani ya bidhaa 

• Mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji 

Itatambuliwa Uwepo wa Mpango wa 
kuhamasisha uwekezaji 

• Mpango wa kuhamasisha 
uwekezaji katika kuongeza 
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NA. SHABAHA KIASHIRIA CHA 
UTEKELEZAJI 

HALI ILIVYO 
(2024) 

LENGO (2034) CHANZO CHA TAARIFA 

zitokanazo na shughuli za uchumi wa 
buluu kuandaliwa ifikapo 2025. 

katika kuongeza thamani 
ya bidhaa zitokanazo na 
shughuli za uchumi wa 
buluu. 

• Idadi ya bidhaa 
zilizoongezwa thamani. 

• Idadi ya viwanda vya 
kuongeza thamani 
bidhaa zitokanazo na 
shughuli za uchumi wa 
buluu. 

baadaye katika kuongeza thamani ya 
bidhaa zitokanazo na 
shughuli za uchumi wa buluu. 

 

 

thamani ya bidhaa 
zitokanazo na shughuli za 
uchumi wa buluu. 

• Taarifa za viwanda na 
bidhaa za bidhaa zitokanazo 
na shughuli zaliyoongezewa 
thamani 

16.  Mwongozo wa kufanya utafiti jumuishi 
miongoni mwa sekta kuandaliwa 
ifikapo 2025 

• Mwongozo wa kufanya 
utafiti jumuishi miongoni 
mwa sekta. 

• Idadi ya tafiti jumuishi. 
 

Hakuna Uwepo wa Mwongozo wa 
kufanya utafiti jumuishi 

Mwongozo wa kufanya utafiti 
jumuishi  

Taarifa ya tafiti jumuishi 

17.  Programu za kuboresha miundombinu 
na upatikanaji wa teknolojia za kisasa 
za utafiti kuandaliwa na kutekelezwa 
ifikapo 2034 

• Idadi ya programu za 
kuboresha miundombinu 
na upatikanaji wa 
teknolojia za kisasa za 
utafiti. 

• Miundombinu na 
teknolojia za kisasa za 
utafiti. 

Hakuna Uwepo wa Programu za 
kuboresha miundombinu na 
upatikanaji wa teknolojia za 
kisasa za utafiti 

Taarifa ya utekelezaji wa 
Programu za kuboresha 
miundombinu na upatikanaji wa 
teknolojia za kisasa za utafiti 

18.  Mpango wa kuwajengea uwezo 
watafiti katika maeneo muhimu ya 
rasilimali za uchumi wa buluu 
kuandaliwa na kuanza kutekelezwa 
ifikapo 2025 

• Mpango wa kuwajengea 
uwezo watafiti katika 
maeneo muhimu ya 
rasilimali za uchumi wa 
buluu. 

Hakuna Uwepo wa Mpango wa 
kuwajengea uwezo watafiti 
katika maeneo muhimu ya 
rasilimali za uchumi wa buluu 

• Mpango wa kuwajengea 
uwezo watafiti katika 
maeneo muhimu ya 
rasilimali za uchumi wa 
buluu 
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NA. SHABAHA KIASHIRIA CHA 
UTEKELEZAJI 

HALI ILIVYO 
(2024) 

LENGO (2034) CHANZO CHA TAARIFA 

• Idadi ya watafiti 
waliojengewa uwezo. 

• Idadi ya taasisi 
zilizojengewa uwezo. 

• Taarifa ya Taasisi na watafiti 
waliojengewa uwezo 

19.  Mfumo Jumuishi wa kielektroniki wa 
taarifa za tafiti kuandaliwa na 
kutekelezwa ifikapo 2025 

• Mfumo Jumuishi wa 
kielektroniki wa taarifa za 
tafiti. 

• Taarifa zilizopo kwenye 
mfumo. 

Hakuna Uwepo wa Mfumo Jumuishi 
wa kielektroniki wa taarifa za 
tafiti. 

Mfumo Jumuishi wa 
kielektroniki wa taarifa za tafiti. 

20.  Mpango wa kuwezesha upatikanaji wa 
fedha kwa ajili ya utafiti kuandaliwa 
ifikapo 2025 

• Mpango wa kuwezesha 
upatikanaji wa fedha kwa 
ajili ya utafiti. 

• Kiasi cha fedha 
kilichotengwa kwa ajili ya 
tafiti. 

Itatambuliwa 
baadaye 

Uwepo wa Mpango wa 
kuwezesha upatikanaji wa 
fedha kwa ajili ya utafiti 

• Mpango wa kuwezesha 
upatikanaji wa fedha kwa 
ajili ya utafiti 

• Kiasi cha fedha 
kilichotengwa na kutumika 


